Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีปัญหากับP5K-Eช่วยหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีปัญหากับP5K-Eช่วยหน่อยครับ

คืออัพbiosเป็นตัวใหม่แล้วมานไมได้เลือกเลย(901) อยากจะอัพตัวเก่ากลับมา แต่มานdowngrade biosไมได้ EZ Flash ก็ไมได้ ASUS Update ก็ไมได้

มานก็เหลือวิฑีเดียวคือ DOSโดยใช้AFUDOS แต่ใช้ไม่เป็น -*- วิธีเข้าDOS ก็ลืมไปแล้วด้วย และBios มาน 2M ใส่A ก็ไมได้ ต้องใช้Flash drive ขอวิธีทำหน่อยคราบ ได้โปรด

EZ Flash ใช้ได้คับนะคับ ผมทำแล้ว Flash กลับจาก 0901 เป็น 0602

ขั้นแรกก็อป file rom BIOS ใส่ไว้ใน flash drive คับ แล้วก็เสียบคาไว้แบบนั้นเลย แล้วก็ restart คอม
    ทีนี้ก็เรียก EZ Flash ขึ้นมาเลยคับ ให้มันอ่าน file ROM BIOS จาก flash drive แค่นี้ก็จบแล้วคับ

Comment

ขอบคุณครับ ผมจะได้ไม่ up จาก 0602 เป็น 0901

sigpic

Comment

Originally posted by mercadix View Post
        ขอบคุณครับ ผมจะได้ไม่ up จาก 0602 เป็น 0901
        ใช้ P5K-E เหรอ วู้ อยากได้อะ หาซื้อร้านขาประจำไม่มีของเลยอะ ผ่านไปเดือนนึงก็ไม่มีของมา

Comment

Originally posted by theix View Post
          EZ Flash ใช้ได้คับนะคับ ผมทำแล้ว Flash กลับจาก 0901 เป็น 0602

ขั้นแรกก็อป file rom BIOS ใส่ไว้ใน flash drive คับ แล้วก็เสียบคาไว้แบบนั้นเลย แล้วก็ restart คอม
          ทีนี้ก็เรียก EZ Flash ขึ้นมาเลยคับ ให้มันอ่าน file ROM BIOS จาก flash drive แค่นี้ก็จบแล้วคับ
          ไมได้ครับถ้าได้ก็ไม่มาถามงี้แล้วแหละ -*- เซ็ง มานบอกว่าตัวที่ใช้ใหม่กว่าไม่ให้flash ซะงั้น -*-

Comment

ผมก็ทำไม่ได้อยากรู้เหมือนกัน ใช้ DOS แล้วก็ยังไม่ได้เลย

Comment

Originally posted by theix View Post

ผมใช้วิธีนี้มันได้น่ะ P5K-E WIFI

ตอนที่ ผมใช้ 08XX แล้วมันปิดไวเลธไม่ได้ กลับไปใช้ 0602 ก่อน

Comment

เอ.......ทำไมไม่ได้หว่า ผมทำได้นา เรียก EZ Flash จาก BIOS อะ หรือไม่ก็เรียกตอนบูทก็ได้มั้ง ไม่รู้เหมือนกันป่าว แต่ว่า BIOS 0806 กับ 0901 นี่ห่วยมากอะ จ่ายไฟ CPU ต่ำกว่าที่ set เยอะเลย ชั่วโมงนี้ 0602 ดีสุดคับ

Comment

อาจจะเพราะเป้นlotใหม่รึป่าวไม่รู้เหมือนกันนะที่downgrade biosไมได้ เพราะผมเพิ่งซื้อมา lot ที่เปลี่ยนกล่องแบบใหม่แล้วอะครับ

ได้วิธีมาแล้ว วิธีโหดมาก 5*5*5 เอามาจากboard asus

How downgrade BIOS from 0901 to any older

1. Copy any older BIOS with name P5KE.ROM to USB Flash Drive

2. Copy BIOS 0901 to USB Flash Drive

3. Setup ASUS EZ-Flash

4. Start flashing 0901 version. When process erasing BIOS will be started press reset button

5. MB will request drive with BIOS file with name P5KE.ROM. Will be flashing this version BIOS

6. Start Windows and flashing any version BIOS by Asus Update program. It’s delete any traces from 0901 version BIOS

7. Now You can flashing any BIOS version by EZ-Flash, AFUDOS and ASUS Update
                  Last edited by ohm27; 19 Dec 2007, 15:09:56.

Comment

ไบออสมีโปรแกรมให้อัพไม่ใช่เหรอครับ

Comment

Originally posted by ohm27 View Post
                      อาจจะเพราะเป้นlotใหม่รึป่าวไม่รู้เหมือนกันนะที่downgrade biosไมได้ เพราะผมเพิ่งซื้อมา lot ที่เปลี่ยนกล่องแบบใหม่แล้วอะครับ

ได้วิธีมาแล้ว วิธีโหดมาก 5*5*5 เอามาจากboard asus

How downgrade BIOS from 0901 to any older

1. Copy any older BIOS with name P5KE.ROM to USB Flash Drive

2. Copy BIOS 0901 to USB Flash Drive

3. Setup ASUS EZ-Flash

4. Start flashing 0901 version. When process erasing BIOS will be started press reset button

5. MB will request drive with BIOS file with name P5KE.ROM. Will be flashing this version BIOS

6. Start Windows and flashing any version BIOS by Asus Update program. It’s delete any traces from 0901 version BIOS

7. Now You can flashing any BIOS version by EZ-Flash, AFUDOS and ASUS Update
                      อ้าวมีของโหดด้วย อยากลอง แต่ตอนนี้ทำได้แล้วล่ะ

Originally posted by Hunter_JIK View Post
                      ไบออสมีโปรแกรมให้อัพไม่ใช่เหรอครับ
                      มัน Down ไม่ได้อ่ะจิ๊ก

Comment

วิธีข้างบนทำได้100%ครับ เพิ่งทำมามี่กี้ และในweb asus ก็บอกว่าทำได้ชัวหลายๆคนครับ เท่าที่อ่านหลายๆคนทำหมดทุกวิธีแล้วก็ไม่สามารถแก้ได้ เท่าที่ดูมีวิธีนี้วิธีเดียวและเห็นว่ามีคนทำแล้วได้ผลหลายๆคนเลยเอามาฝากเผื่อใครเจอปัญหา Bios นรกแตก901 นี้ด้วย 5*5*5

Comment

กล่องแบบใหม่เป็นไงหรอคับ อยากเห็นอะ

Comment

ก็lot แรกๆมานจะเป็นกล่องสีดำธรรมดาใช่มั้ยหละครัยlotใหม่ จะเป็นกล่องสีฟ้าอมเขียวเงาๆอะ

ที่ว่าlotเก่าหรือlotใหม่นั่นเดาอะนะก็หาเหตุผลอะว่าทำไมท่านทำได้แต่บางคนทำไมได้ซะงั้น 5*5*5

Comment

เอ.......ทำไมไม่ได้หว่า ผมทำได้นา เรียก EZ Flash จาก BIOS อะ หรือไม่ก็เรียกตอนบูทก็ได้มั้ง ไม่รู้เหมือนกันป่าว แต่ว่า BIOS 0806 กับ 0901 นี่ห่วยมากอะ จ่ายไฟ CPU ต่ำกว่าที่ set เยอะเลย ชั่วโมงนี้ 0602 ดีสุดคับ

0901 ไฟดรอบ เยอะจริงครับ

แต่ ข้อดีที่ผมลองแล้วเจอ คือ ตอน 0602 บัส 500 ปรับไฟอ้อโต้ไม่บูส ต้องมา ฟิกค่าไฟไล่หาเอง

พอมาลอง 0806 บัส 500 ไฟ อ้อโต้ได้ทั้งหมด เสรียรแต่ไฟดรอบเยอะเวอร์

ตอนนี้ผมใช้ 0901 ยังเจอปัญหาที่ยังงงๆ คือ แรม บัส 1000 4-4-4-12 กะ 5-5-5-15

เทสได้คะแนนได้ใกล้เคียงกัน ต่างกัน หลักสิบ -.-

สงสัยต้องรอไบออสตัวต่อไป

Comment

Working...
                              X