overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11

Thread: ประกัน 1 ปีไม่ดีเลย

OverclockZone Member kk's Avatar
    บางมด จอมทอง พุทธบูชา

Default ประกัน 1 ปีไม่ดีเลย

มีใครเคยซื้อซีดีรอมไดร์ฟแล้วประกัน 1 ปีมั้ยครับ ผมก็เป็นคนหนึ่งที่ซื้อไป เท่าที่ผมดูมา ประกัน 1 ปีนี่มันทำมาเพื่อหลอกคนมากกว่าเพราะซีดีรอมมันจะเสียประมาณ 1 ปี 1-5 เดือน(ใช้งานหนัก-ปรกติครับ) ผมประกอบมาหลายเครื่องเจอแบบนี้ทุกยี่ห้อ มันคงจะตั้งในว่ามันคงเป็นส่วนน้อยที่ของจะเสียต่ำกว่า 1 ปี มันเลยทำประกันให้แค่ 1 ปีเพื่อให้คนซื้อใหม่หรือมาซ่อมกับมัน ไอ้ HP ก็เหมือนกันครับ(ประกัน 1 ปี) เครื่องผมซื้อมา ซีดีรอมเสียเอาไปเคลมพอดีอีก 2 เดือนหมดประกัน พอหลังจากนั้น 5 เดือน อุปกรณ์ทุกตัวในเครื่องก็เสียตามๆกันไป และก็ต้องเสียตังซ่อมเอง ผมไปถามว่าใครเคยเจอปัญหาแบบนี้มั้ย เขาก็บอกว่าเคยเจอ ดังนั้นแล้ว เราควรกำจัดประกัน 1 ปีนี่ทิ้งไปซะ

หน่วยจู่โจม guru's Avatar

ประกัน 1 ปี มันก็บอกอะไรได้หมดแล้วล่ะครับ
    ----------------------------------
    ว่าเขาไม่อยากรับผิดชอบเมื่อเวลามันนานกว่านั้น แล้วถ้าเสียหาย เครมบ่อยๆเข้า คนรับประกัน จะเข้าเนื้อของเขาครับ
    ----------------------------------
    เขาเลยดูอัตราการเครมครับ ถ้า 2 ปี แล้วเครมเยอะเขาก็รับประกันไม่ไหว เขาก็ปรับลงมาเหลือ 1 ปีครับ
    อย่างฮาร์ดดิสก์เมื่อก่อน 3 ปี ตอนนี้เป็น 5 ปี เพราะอัตราการเครมมันต่ำครับ เขารับประกันให้ได้โดยที่ไม่ขาดทุนครับ
    ซึ่งการประกันที่ยาว มันบ่งบอกถึงคุณภาพความทนของสินค้า นั้นได้ในระดับนึงเลยครับ
    แต่บางที สินค้าก็ลดราคาลงมาให้ถูกลง แต่ลดระยะประกันมาด้วยก็มีครับ เนื่องจากปกติเขาจะบวกตรงค่าประกันเข้าไปด้วยครับ
    ซึ่งค่าประกันที่เขาหัก บางทีเราต้องจ่ายแพง แต่ตอนเครมห่วยก็มีครับ
    บางที่เป็นศูนย์เครมใหญ่ แต่เครมห่วย รอนาน 2-3 อาทิตย์แบบประกันร้านก้มีครับ
    ซึ่งเราเป้นผู้บริโภคคงจะลำบากครับ ซึ่งถ้าเจอแบบนี้ก็เลี่ยง อย่าไปซื้อประกันค่ายนั้นๆครับ มองไปที่ประกันอื่นแทนดีกว่า

OverclockZone Member iambeerse's Avatar
    Songkhla,Thailand

ตามนั้นเลยครับ

OverclockZone Member yen04's Avatar

ดวงดีก็ได้ของมาใช้นาน ของผมนี่2ปีแล้วครับ ไม่มีอาการแต่อย่างใด

cd-w เครื่องเก่า 7 ปีแล้วครับ(ตั้งแต่ P.III) ยังใช้ได้ แต่ไม่ได้ใช้มันมา1ปีละ ไม่รู้เป็นไงบ้าง

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

เอาแน่เอานอนไม่ได้จริงๆคับ กับพวกซีดีรอม อันไหนมันจะทนมันก้อทน ใช้ได้หลายปี

อันไหมมันจะเสียมันก้อเสีย เครมที 4-5 คร้งต่อปี

เพราฉะนั้นแล้วแต่ดวงจริงๆคับ เรื่องประกันนี่เขาก้อคงเทียบกับต้นทุน กำไร และราคาขายมั้งคับ ไม่ค่อยสันทัด^^"

OverclockZone Member Trojan's Avatar

มียี่ห้อไหนบ้างรับประกันเกิน 1 ปี ผมจะได้ซ์้อ

OverclockZone Member Khow's Avatar

มันไม่มีน่ะสิถ้าหาซื้อตามร้านทั่วไป

OverclockZone Member elephanter's Avatar

ตอนนี้ส่วนใหญ่ก็ประกัน 1ปีทั้งนั้นแหละครับ ของอย่างนี้อยู่กับดวงด้วยครับ คอมโบซัมซุงของผมเข้าปีที่3แล้วยังใช้ดีอยู่เลย ส่วนdvdrwของasusใช้ไปไม่ถึงปีออกอาการซะแล้ว

OverclockZone Member sicklab's Avatar
    Bangkok,Thailand

comboผมasus หมดประกันแล้ว ใช้มา2ปีละ ก้อโอเคนะ ปกติดี แต่งงที่มันเขียนว่าquiet track(ประมานว่าอ่าน เขียนได้เงียบ) แต่พอใช้จิง ดังอย่างกะโรงสีข้าว แต่ถสดเปิดเข้า-ออก ยังใช้ปกติ เขียนแผ่นไม่งอแง

OverclockZone Member kk's Avatar
    บางมด จอมทอง พุทธบูชา

Quote Originally Posted by sicklab View Post
    comboผมasus หมดประกันแล้ว ใช้มา2ปีละ ก้อโอเคนะ ปกติดี แต่งงที่มันเขียนว่าquiet track(ประมานว่าอ่าน เขียนได้เงียบ) แต่พอใช้จิง ดังอย่างกะโรงสีข้าว แต่ถสดเปิดเข้า-ออก ยังใช้ปกติ เขียนแผ่นไม่งอแง
    มอร์เตอร์ขาดน้ำมันครับ(ตัวหมุนแผ่นกับเลื่อนหัวอ่าน) ไปหยอดเอาครับ

ส่วนเรื่องประกันขอบคุณทุกท่านที่ชี้แนะครับ

OverclockZone Member lahunza's Avatar

ประกันจะกี่ปี กี่เดือนผมก็ไม่สนซื้อใหม่อย่างเดียวอ่านแผ่นไม่เก่งผมก็ซื้อใหม่แล้ว เคลมไปก็เสียอารมแถมรอนาน

Bookmarks

Bookmarks