Announcement

Collapse
No announcement yet.

ประกัน 1 ปีไม่ดีเลย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ประกัน 1 ปีไม่ดีเลย

มีใครเคยซื้อซีดีรอมไดร์ฟแล้วประกัน 1 ปีมั้ยครับ ผมก็เป็นคนหนึ่งที่ซื้อไป เท่าที่ผมดูมา ประกัน 1 ปีนี่มันทำมาเพื่อหลอกคนมากกว่าเพราะซีดีรอมมันจะเสียประมาณ 1 ปี 1-5 เดือน(ใช้งานหนัก-ปรกติครับ) ผมประกอบมาหลายเครื่องเจอแบบนี้ทุกยี่ห้อ มันคงจะตั้งในว่ามันคงเป็นส่วนน้อยที่ของจะเสียต่ำกว่า 1 ปี มันเลยทำประกันให้แค่ 1 ปีเพื่อให้คนซื้อใหม่หรือมาซ่อมกับมัน ไอ้ HP ก็เหมือนกันครับ(ประกัน 1 ปี) เครื่องผมซื้อมา ซีดีรอมเสียเอาไปเคลมพอดีอีก 2 เดือนหมดประกัน พอหลังจากนั้น 5 เดือน อุปกรณ์ทุกตัวในเครื่องก็เสียตามๆกันไป และก็ต้องเสียตังซ่อมเอง ผมไปถามว่าใครเคยเจอปัญหาแบบนี้มั้ย เขาก็บอกว่าเคยเจอ ดังนั้นแล้ว เราควรกำจัดประกัน 1 ปีนี่ทิ้งไปซะ

ประกัน 1 ปี มันก็บอกอะไรได้หมดแล้วล่ะครับ
    ----------------------------------
    ว่าเขาไม่อยากรับผิดชอบเมื่อเวลามันนานกว่านั้น แล้วถ้าเสียหาย เครมบ่อยๆเข้า คนรับประกัน จะเข้าเนื้อของเขาครับ
    ----------------------------------
    เขาเลยดูอัตราการเครมครับ ถ้า 2 ปี แล้วเครมเยอะเขาก็รับประกันไม่ไหว เขาก็ปรับลงมาเหลือ 1 ปีครับ
    อย่างฮาร์ดดิสก์เมื่อก่อน 3 ปี ตอนนี้เป็น 5 ปี เพราะอัตราการเครมมันต่ำครับ เขารับประกันให้ได้โดยที่ไม่ขาดทุนครับ
    ซึ่งการประกันที่ยาว มันบ่งบอกถึงคุณภาพความทนของสินค้า นั้นได้ในระดับนึงเลยครับ
    แต่บางที สินค้าก็ลดราคาลงมาให้ถูกลง แต่ลดระยะประกันมาด้วยก็มีครับ เนื่องจากปกติเขาจะบวกตรงค่าประกันเข้าไปด้วยครับ
    ซึ่งค่าประกันที่เขาหัก บางทีเราต้องจ่ายแพง แต่ตอนเครมห่วยก็มีครับ
    บางที่เป็นศูนย์เครมใหญ่ แต่เครมห่วย รอนาน 2-3 อาทิตย์แบบประกันร้านก้มีครับ
    ซึ่งเราเป้นผู้บริโภคคงจะลำบากครับ ซึ่งถ้าเจอแบบนี้ก็เลี่ยง อย่าไปซื้อประกันค่ายนั้นๆครับ มองไปที่ประกันอื่นแทนดีกว่า

Comment

ตามนั้นเลยครับ

Comment

ดวงดีก็ได้ของมาใช้นาน ของผมนี่2ปีแล้วครับ ไม่มีอาการแต่อย่างใด

cd-w เครื่องเก่า 7 ปีแล้วครับ(ตั้งแต่ P.III) ยังใช้ได้ แต่ไม่ได้ใช้มันมา1ปีละ ไม่รู้เป็นไงบ้าง

Comment

เอาแน่เอานอนไม่ได้จริงๆคับ กับพวกซีดีรอม อันไหนมันจะทนมันก้อทน ใช้ได้หลายปี

อันไหมมันจะเสียมันก้อเสีย เครมที 4-5 คร้งต่อปี

เพราฉะนั้นแล้วแต่ดวงจริงๆคับ เรื่องประกันนี่เขาก้อคงเทียบกับต้นทุน กำไร และราคาขายมั้งคับ ไม่ค่อยสันทัด^^"

Comment

มียี่ห้อไหนบ้างรับประกันเกิน 1 ปี ผมจะได้ซ์้อ

Comment

มันไม่มีน่ะสิถ้าหาซื้อตามร้านทั่วไป

Comment

ตอนนี้ส่วนใหญ่ก็ประกัน 1ปีทั้งนั้นแหละครับ ของอย่างนี้อยู่กับดวงด้วยครับ คอมโบซัมซุงของผมเข้าปีที่3แล้วยังใช้ดีอยู่เลย ส่วนdvdrwของasusใช้ไปไม่ถึงปีออกอาการซะแล้ว

Comment

comboผมasus หมดประกันแล้ว ใช้มา2ปีละ ก้อโอเคนะ ปกติดี แต่งงที่มันเขียนว่าquiet track(ประมานว่าอ่าน เขียนได้เงียบ) แต่พอใช้จิง ดังอย่างกะโรงสีข้าว แต่ถสดเปิดเข้า-ออก ยังใช้ปกติ เขียนแผ่นไม่งอแง

Comment

Originally posted by sicklab View Post
                    comboผมasus หมดประกันแล้ว ใช้มา2ปีละ ก้อโอเคนะ ปกติดี แต่งงที่มันเขียนว่าquiet track(ประมานว่าอ่าน เขียนได้เงียบ) แต่พอใช้จิง ดังอย่างกะโรงสีข้าว แต่ถสดเปิดเข้า-ออก ยังใช้ปกติ เขียนแผ่นไม่งอแง
                    มอร์เตอร์ขาดน้ำมันครับ(ตัวหมุนแผ่นกับเลื่อนหัวอ่าน) ไปหยอดเอาครับ

ส่วนเรื่องประกันขอบคุณทุกท่านที่ชี้แนะครับ

Comment

ประกันจะกี่ปี กี่เดือนผมก็ไม่สนซื้อใหม่อย่างเดียวอ่านแผ่นไม่เก่งผมก็ซื้อใหม่แล้ว เคลมไปก็เสียอารมแถมรอนาน

Comment

Working...
                      X