overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 46

Thread: การ์ดจอร้อนมาก ขอคำแนะนำด้วยครับ

OverclockZone Member Neokonin's Avatar

Default การ์ดจอร้อนมาก ขอคำแนะนำด้วยครับ

ตามภาพตัวอย่างเลยนะครับ

VGA : Winfast A6800XT TDH 128mb 265bit
    MB : ASUS P4P800-X

การ์ดจอผมร้อนมากครับเวลาเล่นเกมส์ มันร้อนสูงมากถึง 130 องศา ไม่ทราบว่าเป็นที่อะไรครับ ใครจะทราบบ้างครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ หรือว่าเอาไปเปลี่ยนตัวใหม่ดีกว่า มันพึ่งจะมาเป็นได้ 5-6 วันนี้ครับ ก่อนหน้านี้ไม่เป็นครับ

อาการคือว่า เวลาผมเล่นเกมส์ ตัวการ์ดจะร้อนมาก จนไม่สามารถเล่นเกมส์ต่อไปได้ ภาพหยุดนิ่ง แล้วสักพักจะมีไดร์เวอร์ของ Nvidia ขึ้นมาเตือนว่า การ์ดจอขอบคุณร้อนเกินกว่ากำหนดนะ อะไรประมาณนี้ครับ บางครั้งไม่ได้เล่นเกมส์ มันก็ยังร้อนมากถึง 120 องศาเลยครับ ผมละเสียวจังเลย

เพื่อนๆ คนไหนมีคำแนะนำบ้างครับ มันน่าจะเป็นที่อะไร และต้องทำยังไงบ้างครับ

และอีกอย่างช่วงนี้ อากาศร้อนมากจนผิดปกติแล้วครับ มันไม่ใช่ฤดูหนาวแล้วครับ มันเป้นฤดูร้อนตลอดปีไปแล้วครับ เซ็งชิหายเลยยยยยยย
    รูป รูป
    Last edited by Neokonin; 19 Dec 2007 at 16:23:32.

OverclockZone Member darkstellar's Avatar

ร้อนมาก มีพังแน่เลยถ้าเล่นนนาน

แต่อากาศร้อนสาด T_T

OverclockZone Member Neokonin's Avatar

เปลี่ยนเป็นคำแนะนำแทนได้มั๊ยครับ แบบดีๆ

ขอบคุณมากครับ

Memory addict theix's Avatar

หา slot fan มาเป่าก็ได้คับ หรือไม่ก็หา sink VGA ดีๆมาใส่ซักตัว FC-ZV9 ก็แจ่มคับ

OverclockZone Member tonzeero's Avatar

พัดลมหมุนปกกติดีไหมครับ ลองไปซื้อซิลิโคนใหม่มา แล้วถอดซิงค์ เชดทำความสะอาดซิลิดคนเก่าออกให้หมด แล้วเอาซิลิโคนใหม่ทาบางๆ ยิ่งบางยิ่งดี แล้วใส่ซิงค์ตามเดิม ลองดูครับ ดูพัดลมก่อนนะครับว่ามันหมุนป่าวถ้าไม่หมุนก็ส่งซ่อมหรือลองเชคดูเองก็ได้แต่อย่าให้ขาดประกันนะครับ

OverclockZone Member เบบี้'s Avatar

เหงแล้วเสียวแทน

OverclockZone Member เบบี้'s Avatar

ของดูที่ซิ้งว่าแน่นหรือป่าว

OverclockZone Member nawachookit's Avatar

ปรับรอบพัดลมให้หมุน 100% ยังครับ หรือว่ารุ่นนี้ไม่มีพัดลม -*-

OverclockZone Member Superlative's Avatar
    เด็กแม่สายครับท่าน

ซื้อซิ้งดีๆมาซักอัน ร้อนขนาดนี้(เอาซิ้งดีๆและแพงๆไว้ก่อนเน้อ) แล้วทุกอย่างจะดีขอรับ

Moderator Gearhead's Avatar

เช็คพัดลม เช็คซิงค์ว่าแน่นรึเปล่า ทาซิลิโคนใหม่(จะเอาธรรมดา หรือของแต่งก็ได้ครับ)

OverclockZone Member timefreefun's Avatar
    อนุเสาวรีย์ชัย(สามเหลี่ยมดินแดง)

ร้อนขนาดนี้ถ้ามีประกันอยู่ ไปขอเปลี่ยนดีกว่า
    ถ้ามีเป็นทุกตัว ขายแล้วซื้อใหม่ดีกว่าครับ

คือไม่อยากให้ไปเสียเวลาซื้ัอพัดลมมานั่งติดเองอีกน่ะ ลองพิจารณาดูครับ
    มันร้อนมากเลยน่ะนั่น

OverclockZone Member chitmarui's Avatar

ร้อนขนาดนี้มันไม่ดับเหรอครับ
    ลองตรวจพัดลมดูครับ ถอดแล้วทาซิลิโคนใหม่ดูครับ
    ถ้าไม่หายจริงๆ ร้อนขนาดนี้ เอาไปเคลมเถอะครับ
    70-80 นี้ก็หวั่นใจจะชำรุดแล้วครับ
    นี้ทะลุเพดาน100ไปขนาดนี้มันเกินไปแล้วครับ

OverclockZone Member joutboo's Avatar

อย่าลืมเช็คเลอินไฟด้วยนะครับ จ่ายเกินอ่ะป่าวตัวเอง

OverclockZone Member sicklab's Avatar
    Bangkok,Thailand

เหอๆ คล้ายของผมเลย ร้อน150 เล่นเกมสบายบรื๋อ สรุป เซ็นเซอร์เพี้ยน ส่งเคลมเลย

ผมส่องดูแล้วครับ พัดลมหมุนดีอยู่แน่นอน แต่เริ่มไม่แน่ใจว่า ซิ้งค์กับตัวชิป มันอยู่ติดกันดีอยู่หรือป่าว

อีกอย่างผมก็ไม่แน่ใจว่าหมดประกันหรือยังจำไม่ได้ มันมีประกันแค่ 2 ปีเองครับ ถ้ายังไม่หมดประกัน สงสัยคงต้องเคลมใช่มั๊ยครับ แต่ถ้าหมดประกันจริงๆ แล้วเนี่ย ผมต้องให้ช่างเค้าใส่ซิ้งค์และพัดลมใหม่ให้แบบนี้ดีกว่ามั๊ยครับ เพราะว่าไม่อยากซื้อใหม่ เพราะถ้าซื้อใหม่ผมอยากได้เป็น PCI-E คับ ตัวนี้ยังเป็น AGP อยู่เลย เมนบอร์ดยังรุ่นเก่าอยู่เลยครับ

ขอขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆ ทั้งหลายนะครับ

OverclockZone Member kingza99's Avatar
    งามวงศ์วาน - พระราม 7

Talking

ใช่ครับ ช่วงนี้ อากาศร้อนมากๆครับ

มันหน้าหนาวจริงๆเหรอฟะ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

ร้อนมากๆ
    ถอดซิงค์ VGA ออกมาทำความสะอาด ทาซิลิโคลนใหม่ให้กับ GPU จัดสายไฟระบบเคสให้ระบายอากาศดีๆ
    ยัดพัดลมจ่อๆ เข้าไป ถ้ายังร้อนอีก ก็เปลี่ยน ซิงค์ VGA ใหม่โลด

Moderator Gearhead's Avatar

Quote Originally Posted by Neokonin View Post
    ผมส่องดูแล้วครับ พัดลมหมุนดีอยู่แน่นอน แต่เริ่มไม่แน่ใจว่า ซิ้งค์กับตัวชิป มันอยู่ติดกันดีอยู่หรือป่าว

อีกอย่างผมก็ไม่แน่ใจว่าหมดประกันหรือยังจำไม่ได้ มันมีประกันแค่ 2 ปีเองครับ ถ้ายังไม่หมดประกัน สงสัยคงต้องเคลมใช่มั๊ยครับ แต่ถ้าหมดประกันจริงๆ แล้วเนี่ย ผมต้องให้ช่างเค้าใส่ซิ้งค์และพัดลมใหม่ให้แบบนี้ดีกว่ามั๊ยครับ เพราะว่าไม่อยากซื้อใหม่ เพราะถ้าซื้อใหม่ผมอยากได้เป็น PCI-E คับ ตัวนี้ยังเป็น AGP อยู่เลย เมนบอร์ดยังรุ่นเก่าอยู่เลยครับ

ขอขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆ ทั้งหลายนะครับ
    - ลองส่องผ่านหลอดไฟดูครับ ว่ามีช่องว่างอะไรรึเปล่าครับ
    - ถ้ามีประกันก็เครมครับ แต่ผมอยากให้ลองแกะมาทาซิลิโคนใหม่ดูก่อนครับ ถ้าทาแล้วไม่ร้อนก็ดีไปครับ หรือถ้ามีงบก็เปลี่ยนซิงค์แต่งไปเลยครับ
    - แกะซิงค์ไม่ยากแต่ต้องเบามือนิดหน่อยครับ ลองดูครับ

Quote Originally Posted by Gearhead View Post
    - ลองส่องผ่านหลอดไฟดูครับ ว่ามีช่องว่างอะไรรึเปล่าครับ
    - ถ้ามีประกันก็เครมครับ แต่ผมอยากให้ลองแกะมาทาซิลิโคนใหม่ดูก่อนครับ ถ้าทาแล้วไม่ร้อนก็ดีไปครับ หรือถ้ามีงบก็เปลี่ยนซิงค์แต่งไปเลยครับ
    - แกะซิงค์ไม่ยากแต่ต้องเบามือนิดหน่อยครับ ลองดูครับ

ตกลง ถ้ามีประกันก็ไปเคลมหรือครับ หรือว่าให้แกะดูก่อนดี

ไม่ค่อยกล้าทำเลยครับ แต่ถ้าให้ช่าง หมายถึงว่าเวลาเราเอาไปเปลี่ยนซิ้งค์ที่ร้านเนี่ย จะดีกว่าหรือป่าวครับ เพราะเค้าจะได้เช็คให้เลยไม่ต้องกลับไปกลับมา ผมอยู่ใกลจาก 1000ทิพย์ซะด้วยสิ อยู่ใกล้ๆ บุญรอดอะครับ

OverclockZone Member xecution's Avatar

sinkละลายหรือยังล่ะนั้น ผมว่าเอาไปแคลมเลยดีกว่าครับมันร้อนขนาดนี้ไม่ปกติล่ะ น่าจะมีอะไรผิดพลาดมาจากโรงงาน

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks