overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 19 of 19

Thread: ระหว่าง Maximus Formula SE กับ GA-X38-DQ6 อันไหนดีกว่ากันคับ จะซื้อเลือกไม่ถูก

OverclockZone Member

Default ระหว่าง Maximus Formula SE กับ GA-X38-DQ6 อันไหนดีกว่ากันคับ จะซื้อเลือกไม่ถูก

ช่วยแนะนำหน่อย คับ มะรู้จะซื้อ อันไหนดี ระหว่าง
    Asus Maximus Formula SE กับ Gigabyte GA-X38-DQ6

ช่วยหน่อยนะคร้าบบ ^^

Maximus 1 เสียงครับ

OverclockZone Member อิมพีเรียล's Avatar

Maximus Formula ครับ

OverclockZone Member Zemos's Avatar

ตามชื่อรุ่นครับ

OverclockZone Member ping0168's Avatar

Maximus Formula SE

OverclockZone Member inukung's Avatar

ตามนั้นครับ max

OverclockZone Member bankhyper's Avatar

maximus ครับ

OverclockZone Member ttuunn's Avatar

Asus Maximus Formula ครับ ใช้อยู่ลากง่ายดี

OverclockZone Member UnNormalZ's Avatar
    ถังขยะอันตรายแถวๆรังสิต

ไม่น่าถามครับ รู้ๆกันอยู่

Asus Maximus Formula อยู่แล้วครับ ถึงจะแพงกว่าหน่อย แต่ของแถมเยอะกว่า น่าใช้กว่า ดูดีกว่า

แรงกว่า อัดได้ไกลกว่า configง่ายกว่า แถมเป็นบอร์ด R.O.G. ด้วยทั้งสวยทั้งแรง

ไม่ได้ลำเอียงนะ มันดีกว่าจริงๆ ^_^

เหมือนกับว่า Asus Maximus Formula SE มันเกิดมาเพื่อการลากจริงๆ

OC. ทำได้ง่ายแล้วก็ปรับไฟได้ละเอียดดีด้วยครับ

ถ้าเอามาไม่ Clock ผมเลือก Gigabyte GA-X38-DQ6 ครับ

เพราะโลกนี้มี MAXIMUS FORMULA SE และ HD 3870
    ผมจึงยอมขาย P5N32-E SLI PLUS ไปซื้อ MAX
    และแลก MSI NX8800GT กับ POWERCOLOR HD3870+ตังค์900

I3K
    Guest

Asus Maximus Formula สถานเดียว ณ เวลานี้ อิอิ

OverclockZone Member dekdoodee's Avatar

Asus Maximus Formula แบบไม่ต้องคิดมากมายครับ อิอิ -*-

ลองดูผลเทสเว็บนอกใน google ได้ครับ เพียบ -*-

OverclockZone Member neromimz's Avatar

Maximus Formula SE ด้วยอีกคน
    เพราะ มี Sound Card Bundle มาให้
    แล้วก็ มี Fusion Block มาให้ด้วย ซึ่งนั้นแหล่มมากๆ
    แล้วตัวเมนบอร์ดสวยงาม และดูสง่าราศีจับ
    แต่ผมชอบ Gigabyte นะ แต่ ASUS ดีกว่านี่น่า ให้ทำไง

OverclockZone Member naymong's Avatar
    สะพานพระราม5 สะพานพระราม7 บางกรวย นนทบุรี กฟผ.

X38-DQ6 มันทำมาเพื่อการ OC นะครับ ทีแรกผมก็ลังเลระหว่าง 2 ตัวนี้แหละ เรื่องความแตกต่างของราคาไม่ใช่ปัญหากับของระดับนี้ เพราะ***งกันนิดหน่อย คุณสมบัติก็ไม่ต่างกันมาก

แต่ก็ตัดใจเลือก X38-DQ6 เพราะมีความรู้สึกส่วนตัวว่า ในราคาขายของ Asus มีค่า แบรนด์ บวกเข้าไปด้วย เหมือนกับสินค้าตัวอื่นๆ ที่ Spec หรือ Model เท่ากัน แต่ Asus จะแพงกว่าตลอด

มันก็เหมือนท่านเลือกซื้ออุปกรณ์ไฟฟ้า จาก Sony และ Sumsung นั่นแหละ Sony ดีกว่า ทนกว่า แต่ Sumsung มีเทคโนโลยีทุกอย่างครบ แต่ราคาถูกกว่า Sony

สรุปที่เลือก GA-X38-DQ6 เพราะเห็นว่าเป็นจำนวนเงินที่จ่ายให้กับเทคโนโลยีมากกว่าตราสินค้า เท่านั้นเอง

ส่วนประสิทธิภาพไม่รู้เหมือนกัน คงต้องวัดกันยาวๆ เชื่อว่ากว่าจะเห็นเนื้อเห็นหนัง คงตกรุ่นไปไกลทั้งคู่แล้ว

อันนี้แล้วแล้วแต่จิตแต่ใจ ครับ แต่ก่อนผมก็ใช้ Asus พึ่งย้ายค่ายมาครั้งนี้แหละครั้งแรก

โดยส่วนตัวเท่าที่ใช้มา X38-DQ6 ทำงานได้ดีไม่มีปัญหา เคยใช้ OC Q6600 ไปถึง 4.0 GHz ได้ แต่ test ไม่ผ่าน เพราะตอนนั้นใช้ RAM บ้านๆ อย่าง Kingmax Bus 800 สามารถใช้อย่างเสถียรที่ 3.7 GHz (กับ RAM Kingmax) แต่ตั้งแต่เปลี่ยน RAM ใหม่ยังไม่ได้ลองลากดู เพราะรู้แล้วว่าลากถึง แต่ต้องใช้เวลามานั้งไล่ไฟ

คิดว่าที่ทำได้น่าจะมาจากความสามารถของบอร์ดล้วนๆ ซึ่งผมเชื่อว่า Asus Maximus Formula คงทำได้ไม่แตกต่างกัน

นี่เป็นตัวอย่างการ OC จาก X38-DQ6 ตอนนั้นยังใช้ Kingmax Bus 800 อยู่

3.60 Gh (9 X 400)
    http://valid.x86-secret.com/show_oc.php?id=269610

3.78 Gh (9 X 420)
    http://valid.x86-secret.com/show_oc.php?id=269642

3.9 Gh (9 X 434)
    http://valid.x86-secret.com/show_oc.php?id=269645

4.0 Gh (9 X 445)
    http://valid.x86-secret.com/show_oc.php?id=269649

gidd009's Avatar
    ร.พ. ศิริราช ครับ

ไม่รู้สิ ผมชอบ X38-DQ6 อ่ะ

ASUS เวลาซื้อ ดูมันไม่คุ้มค่ายังไงไม่รู้ บางอย่างมันน่าจะดีกว่านี้ แต่โดยรวมก็สุดยอดแล้วครับ

OverclockZone Member MaKuBeck's Avatar
    Kmit~L / Bangna

ไม่ดีทั้ง 2 รุ่นครับ
    P5B-Delux ของผมดีที่สุด เอิ้ก ๆ ไม่มีเงินซื้อใหม่ 55+
    ชอบ อันไหนเอาอันนั้นครับ ใช้ให้คุ้มเป็นพอ ดีหมดแหละ

OverclockZone Member hil4552's Avatar
    Southampton, UK

ผมเคยอ่าน review ของ tomshardware แล้วนะครับทั้ง2ตัวลากพอๆกันแหละครับแต่ ผมชอบ maximus มากกว่าเพราะ ทำ water cooling ง่ายกว่า

Bookmarks

Bookmarks