Announcement

Collapse
No announcement yet.

ซิ้งทองแดงกับซิ้งที่เป็นสีเงินๆอันไหนดีกว่ากันครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ซิ้งทองแดงกับซิ้งที่เป็นสีเงินๆอันไหนดีกว่ากันครับ

ซิ้งทองแดงกับซิ้งที่เป็นสีเงินๆอันไหนดีกว่ากันครับ

แล้วแต่การออกแบบ

Comment

แต่ละยี่ห้อ มิเหมือนกานคับ

Comment

sink สีเงินๆ บางตัวก็ทำมาจากทองแดง แต่เคลือบ nickle เอาเลยดูเป็นสีเงินครับ

เท่าที่มีขายกันส่วนมากจะเป็นทองแดงอยู่แล้วครับ เพราะว่านำความร้อนได้เยี่ยมรองจากเงิน(silver)

แต่เงินมีราคาแพงกว่ามากจึงไม่นิยมเอามาทำเป็น sink หงะ

Comment

ทองแดงใช้ไปนานๆ แล้วมันจะเป็นคราบดำอ่ะครับ ถ้าเป็นตัว nt มันคงจะไม่เห็นคราบดำๆ (มั๊ง)
          ปล.ผมใช้ตัว 9700Led

ซิ๊งที่ระบายความร้อนดีที่สุดคงเป็นทองคำขาวอ่ะครับ แต่อย่างว่าจะมีใครทำขาย ฮ่ะๆ

Comment

แล้วแต่ครับ บางทีมันก็ทางแดงชุบก็เลยดูเป็นสีเงินครับ บางทีก็เป็นทองแดงเพียวๆครับ(ไม่ชุบ)

Comment

Originally posted by iamnop View Post
              ทองแดงใช้ไปนานๆ แล้วมันจะเป็นคราบดำอ่ะครับ ถ้าเป็นตัว nt มันคงจะไม่เห็นคราบดำๆ (มั๊ง)
              ปล.ผมใช้ตัว 9700Led

ซิ๊งที่ระบายความร้อนดีที่สุดคงเป็นทองคำขาวอ่ะครับ แต่อย่างว่าจะมีใครทำขาย ฮ่ะๆ
              ผมใช้ G-Power เวลามันเป็นฝุ่นผมเอาไปล้างน้ำครับ ซิ้งค์ที่ดีที่สุดคือธาตุ platinum / ทองคำ /ทองคำขาว ครับ แต่มันต้องผสมโลหะอื่นด้วยไม่อย่างนั้นมันจะขึ้นรูปไม่ได้เพรราะมันนุ่ม

Comment

ทองแดง-นำความร้อนดี เหมาะมาทำตรงคอร์ เพื่อจะได้รับความร้อนเร็วๆ ส่งไปสู่ครีบซิงค์
                อลูมิเนียม-ระบายความร้อนได้ดี เหมาะที่จะทำครีบระบายความร้อน

Comment

ผมว่า ทองแดงเย็นกว่านะ ใช้ 9700LED โหลดสุด 50 องศาเอง บ้านไม่แอร์ด้วย

Comment

ใช้ทองคำเรยคับ หะหะหะ ดีสุด

Comment

Pure Copper ดีกว่าครับ

จากการทดสอบทางวิทยาศาตร์ ทองแดงเป็นโลหะ นำความร้อนได้มากกว่า โลหะอื่นครับ หมายความว่า ถ้าเป็นทองแดงเราสามารถ เอาความร้อน จาก cpu มาได้สูงสุด ครับ

Comment

Working...
                      X