Announcement

Collapse
No announcement yet.

พี่ขา จะถอดแรมต้องถอดการ์ดจอมั้ยคะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• พี่ขา จะถอดแรมต้องถอดการ์ดจอมั้ยคะ

หนู๋ใช้ตัว ati hd3870 อยู่ ตัวมันยาวๆ ถ้าปลดล็อกตรงซ็อกเก็ตแรมมันจะชนการ์ดง่ะ
    ถ้าดันล็อกมันไปชนการ์ดจอ การ์ดจอจะพังมั้ยพี่

ถามอีกอย่างนะพี่ ตอนใส่การ์ดจอที่มัน dual dvi มันจะคับก้น case อะพี่ ตรงรูที่มันเป็นแผ่นโลหะต้องบิออกก่อนง่ะ ใส่ก็ยากถอดก็ยาก เวลาพี่ๆใส่ พี่ง้างก้น case อ้ะป่าวคะ

พี่คะแผ่นแปะก้น case ที่แถมมากะเมนบอร์ดใส่ยังไงคะ หนู๋เอานิ้วดุนๆมันก็หลุด
    ไม่ยอมแปะสนิทซะที พี่ใช้อะไรตอกป่าวง่า ถ้าไม่ใส่มีผลเสียมั้ยพี่

ไหนๆมีอะไร จาตอบให้
    คำตอบที่ 1 ไม่พังหรอกครับ แต่ต้องถอดปลั๊กก่อนนะ แล้วเสียบกลับให้แน๊นแน่น
    คำตอบที่ 2 ง้างครับ ไม่ง้างใส่ไม่เข้า ไม่ต้องกลัวครับ อิอิ
    คำตอบที่ 3 หมายถึง แผ่นแปะแบบแท่งๆยาวๆหรือปล่าว ยึดน็อตให้แน่นๆ ถ้าไม่แน่
    มันจะหลุดร่วงลงไปใส่แผ่นปริ้นซ์บนเมนบอร์ด แล้วหนู๋ก็จะได้ดูพลุไฟในเคส ไงล่ะ บอร์ดไหม้

คำตอบสุดท้าย ไม่แน่ใจไม่ต้องใส่ดีกว่า ผลเสียอาจจะทำให้ฝุ่นเจ้ากรรมเข้าไปหาที่ซุกหัวนอนเฉยๆ

โชคดีเด้อ

จากเด็กสุรินทร์

Comment

1. ใช้การ์ดแรงเกินไปครับ ต้องเอามาให้ผมใช้ อิอิ
      2. ตาม คห บนครับ
      ส่วนแผ่นที่ว่าแถมมากะเมนบอร์ดเป็นฝาหลังบอร์ด อันนั้นต้องกดแรงหน่อยครับ ดูให้แน่ใจว่ามันลงสนิทเรียบร้อยว่าไม่หลุดแน่แล้วครับ

Comment

ถอดให้หมดครับ...แล้วค่อยๆใส่ครับ...ค่อยๆนะ

Comment

ใช้ 7300GT อยุ่ ตอนใส่เคสก็ยัดเข้าได้สบายๆ เพราะการ์ดมันใหญ่ไม่มาก

แต่ผมเปลี่ยนมาใช้ x1950Pro ตอนไปซื้อมันอยุ่ในกล่องพี่เขาก็เอาออกมาแปะสติกเกอร์ประกัน(hwh)

พอมาแกะดูที่บ้าน โอ้โหหหหหห เทียบกับตัว 7300GT อะไรว่ะเนี่ยยยยยยยย ตัวบะเล่อออออ
          (ไม่เคยจับตัวการ์ดใหญ่ๆครับ เกิดอาการตกใจเล็กหน้อย) - -*

ตอนแรกก็คิดไว้เลยว่า เอาแหละได้เสียตัง ซื้อเคสใหม่อีกแน่ๆ (หลังจากซื้อไอ้นี่มาต้องเปลี่ยน PSU อีกครับ)

ก็ลองขยับสายที่มันเกะกะ ให้มันหลบๆไปดู เห้อออออ โล่งอกไปที ในที่สุดก็ยัดเข้าไปได้ ตัวการ์ดเกือบชน ช่องเสียบแรม (เอา HDD มาไว้นิอกเคสอีกต่างหาก รันทดแท้ๆ)

คราวนี้เวลาจะถอด/จะใส่เข้าไปใหม่ ก็รุ้แนวทางการปฏิบัติ และ อิอิ

ปล.ไม่ได้ง้างเคส ใดๆทั้งสิ้นครับ อิอิ

Comment

รื้อออกทั้งหมดลดปัญหาได้เยอะครับ มองเห็นทุกจุด

Comment

แผ่นฝาหลังบอร์ดง่ะ หนู๋แปะแล้วทั้งดุนทั้งดันมันก็ไม่ยอมลงเป้ะๆ ต้องมีข้างหนึ่งเผยอออกมา
              ตอนนี้มันบุบแล้วคะ สุดท้ายก็ไม่ใส่คะ ไม่ใส่ไม่เป็นไรใช่มั้ยคะ
              ส่วนหลังเคสใส่การ์ดจอได้แล้ว หนู๋ง้างเบาๆมันก็งอเลยคะ เป็นรอยบุบด้วย

Comment

Originally posted by model View Post
                แผ่นฝาหลังบอร์ดง่ะ หนู๋แปะแล้วทั้งดุนทั้งดันมันก็ไม่ยอมลงเป้ะๆ ต้องมีข้างหนึ่งเผยอออกมา
                ตอนนี้มันบุบแล้วคะ สุดท้ายก็ไม่ใส่คะ ไม่ใส่ไม่เป็นไรใช่มั้ยคะ
                ส่วนหลังเคสใส่การ์ดจอได้แล้ว หนู๋ง้างเบาๆมันก็งอเลยคะ เป็นรอยบุบด้วย
                อยู่แถวไหนครับ ถาอยู่ใกล้ๆ เด๋วผมไปทำให้

Comment

Originally posted by sicklab View Post
                  อยู่แถวไหนครับ ถาอยู่ใกล้ๆ เด๋วผมไปทำให้
                  ไปด้วยครับ!!!

Comment

Originally posted by model View Post
                    ไม่ใส่ก็ไม่เป็นไรครับ เย็นดี
                    ถ้าจะใส่ใช้ก้นไขควงค่อย ๆ ทุบครับ สำหรับการ์ดยาวต้องจัดฮาร์ดิสให้ดีครับ ระวังติสายแพ
                    ผมใช้ sata เลยตัดปัญหา ถ้าจะถอดแรมก็ถอดการ์ดจอก่อนครับ
                    จะถอดประกอบต้องใจเย็น ๆ ถ้าจะให้ดี ถือศีลกินเจซัก 3 วัน อาบนำ้มนต์ซักรอบก่อนค่อยลงมือ

Comment

Working...
                    X