Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยแนะนำการอัพไบออสทีคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยแนะนำการอัพไบออสทีคับ

การแฟกไบออสในวินโด้ โดยใช้โปรแกรมที่แถมมากับเมนบอร์ด ที่ชื่อ asusudate มีวิธีทำไงคับ เข้าไปตรงไหน อธิบายอย่างละเอียดทีคับ ขอบคุณมากคับ

ในคู่มือเมนบอร์ดน่าจะมีนะครับวิธีอัพเดต ลองหาดูครับ สำหรับasusก็อัพได้ง่าย
    1. ไปโหลดไบออสใหม่ๆได้ที่ www.asus.com
    2. พอได้แล้วก็ใช้แผ่นfloppydisk fomatให้เป็นแผ่นบูต
    3. ก็อบตัวโปรแกรมสำหรับที่ผมใช้คือ aflash.exe อะไรทำนองนี้ กับไบออสลงไปในแผ่นfloppydisk
    4. บูตจากแผ่น พอมันหยุดก็ทำตามในคู่มือคือให้เรียก aflash กับไบออส รายละเอียดดูในคู่มือให้ดีๆนะครับ มันแล้วแต่โปรแกรมflashจริงๆ
    5. พอมันทำงานเสร็จก็รีบูต เป็นอันจบการทำงาน

ข้อควรระวัง อย่าให้ไฟดับหรือปิดเครื่องระหว่างflashเด็ดขาดนะครับ มิฉะนั้นจะต้องนำเมนบอร์ดไปอัพไบออสใหม่ที่ศูนย์สถานเดียว แล้วถ้าตัวไบออสมันคนละรุ่นกับเมนบอร์ดก็ไม่ต้องกัวนะ มันไม่จะไม่อัพเดตให้น่ะ

Comment

Working...
    X