Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไม 20FPS ถึงไม่ลื่น และทำไมถึงไม่ควรเอาเกมส์ไปเทียบกับหนัง ความรู้ครับ ไม่หวง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไม 20FPS ถึงไม่ลื่น และทำไมถึงไม่ควรเอาเกมส์ไปเทียบกับหนัง ความรู้ครับ ไม่หวง

เหตุผลก็เพราะว่า กล้องถ่ายหนัง รูรับแสงจะถูกเปิดปิดที่ความเร็ว 1/48 sec ทำให้ภาพเกิด motion blur ครับ เหมือนมีเฟรมอีกหลายเฟรมแทรกอยู่ใน 1 เฟรมนั้น

แต่เกมนั้นเรนเดอร์ภาพนิ่งขึ้นมาทีละเฟรมครับ เอามาเรียงต่อกัน ทำให้ต้องใช้ FPS มากที่สุดเท่าที่จะเป็นไปได้ เพื่อให้เกิด motion blur ทำให้ภาพดูลื่นไหลครับ

ข้อความข้างล่างเป็นการคุยกันของสองเทพครับ จริงๆแล้ว เป็นการเถียงกันว่า การถ่ายหนังนั้น 24fps หรือ 100fps ดีกว่ากัน ลองอ่านดูครับ แล้วจะเข้าใจระบบภาพเคลื่นไหวดีมากขึ้น แล้วจะรู้ว่าทำไมถึงไม่ควรเอาเกมส์ ไปเทียบกับหนัง และแนะนำให้เข้าไปอ่านเพิ่มเติมที่ลิ้งต้นฉบับครับ

Originally posted by StoneRoses
    framerate สูงกว่าให้ภาพที่มีการเคลื่อนไหวราบรื่นกว่า เสมอครับ

ลองเทียบการเล่นเกมส์พวก FPS (First Person Shooter) บน PC แรงๆ framerate ลื่น กะเครื่องที่ช้าๆ จะเห็นความแตกต่างชัด ว่าผลต่อการล้าของสายตา (และความมึนของสมอง) มันเป็นอย่างไร

ลองเทียบการเคลื่อนไหวของภาพใน TV ที่ถ่ายด้วยกล้องวิดีโอระบบทั่วไป (interlace 50-60Hz) กะเล่น DVD ที่ trasfer มาจาก film (24fps telecine to 25/30fps) ก็จะพอมองออกว่าการเคลื่อนไหว TV interlace มันราบเรียบกว่า โดยเฉพาะการ pan กล้องใน DVD ที่ทำมาจาก film ในระบบ NTSC จะเห็นชัด ว่ามันไม่ smooth แถมมีกระตุกนิดๆ (ผลจากการทำ telecine และ 3:2 pull down)

เหตุผลหลักที่ film ยังไม่เปลี่ยนไปใช้ framerate ที่สูงกว่าเดิมมีหลายสาเหตุครับ ที่พอนึกออกตอนนี้ก็
    - compatibility อุปกรณ์ถ่ายทำเดิมๆ ใช้ไม่ได้ โรงหนังต้องซื้อเครื่องฉายใหม่
    - cost ทั้งเปลืองฟิล์ม (ทั้งตอนถ่ายและตอนฉาย)
    - หากใช้ film speed สูง การถ่ายในที่แสงน้อยจะมีปัญหา
    - สุดท้ายคือ จริงๆ 24fps มันก็ไม่ได้มีปัญหาอะไรมากมาย

แนะนำ link วันนี้
    http://100fps.com/
    Originally posted by RobertDeNiro
    งั้นผมขอแนะนำให้รู้จักระบบการถ่ายทำแบบ highdef ระบบนึงครับ
    มันคือระบบ 24P high definition ที่พยายามทำสิ่งที่เรียกว่า “film-like” highdef format
    ไม่แปลกใจหรือครับว่าทำไมเค้าไม่ทำ 30P หรือ 100Pไปเลย ทั้งๆที่เป็นการคิดทำระบบใหม่

กล้อง video ที่ใช้ ccd มี shutter speed อยู่ที่ 1/60 sec
    แต่กล้องถ่ายหนัง รูรับแสงจะถูกเปิดปิดที่ความเร็ว 1/48 sec

ภาพที่ออกมาจะพบว่าวิดิโอภาพการเคลื่อนไหวดูกระด้างกว่าหนังแบบรู้สึกได้
    ทั้งๆที่มีจำนวนเฟรมมากว่า ...ทำไมล่ะครับ ?

คำตอบคือสิ่งที่เราเรียกว่า motion blur ครับ ฟิล์มทำสิ่งนี้ได้ดีด้วยระบบ 24 FPS
    การเปิดรูรับแสงนานขึ้น จะทำให้1 เฟรมที่มีการเคลื่อนไหวของวัตถุเกิด motion blur ขึ้น
    เมื่อนำมาเล่นต่อกัน ทำให้ภาพการเคลื่อนไหวที่ได้ดูนุ่มตา ต่อเนื่อง น่าชมขึ้น

เหมือนมีเฟรมอีกหลายเฟรมแทรกอยู่ใน 1 เฟรมนั้น

ยังไม่นับเรื่องการเก็บรายละเอียดของภาพที่ทำได้ดีกว่าในฉากที่มีการเคลื่อนไหวน้อย
    การถ่ายได้ดีกว่าในที่แสงน้อยกว่า และข้อได้เปรียบอีกหลายอย่างที่ได้มาจากการใช้ระบบนี้

ระบบถ่ายหนังแบบ hidef ไม่ได้มีแค่นี้ แต่ส่วนใหญ่มีแนวทางที่จะพัฒนาไปทางนี้ทั้งนั้นครับ
    แล้วถ้าพูดถึงการยอมรับในวงการ ระดับ จอร์จ ลูคัส ได้ลองใช้ 24P มาแล้ว ก็น่าจะโอเคนะครับ

อย่าเอาไปเปรียบเทียบกับเกมส์นะครับ มันคนละเรื่อง อย่าเอามาปนกัน
    เกมเฟรมเรทยิ่งเยอะยิ่งดี เพราะมัน render ภาพนิ่งขึ้นมาทีละเฟรม เอามาเรียงต่อกัน
    ไม่ได้เกิดจากการถ่ายทำจริงๆ

ถ้าอยากจะเทียบ ลองเทียบเกมแข่งรถบน PC ลอง NFSUG ก็ได้ครับ
    พอเปิด motion blur ทำไมเรารู้สึกว่ามันดูเร็วขึ้น และใครที่เล่นเกมคอนโซล
    คงจะเคยสัมผัสกับ motion blur ในเกมขับรถบ้าระห่ำอย่าง burnout มาแล้ว
    ว่ามันทำให้ภาพเกมในขณะขับรถดูเร็วขึ้น ได้อารมณ์และมันส์ขึ้นขนาดไหน

ปล. จริงๆโพสด้านบนผมเขียนสลับกันไปนิดนึง อาจจะทำให้เข้าใจผิด
    กับประโยคนี้ --> ทำไม 30-60 FPS บางเรื่องถึงดูแข็งกว่าหนัง Animation ที่ฉายด้วยระบบ 24 FPS
    จริงๆควรจะเป็น --> ทำไม Animation 30-60 FPS บางเรื่องถึงดูแข็งกว่าหนัง ที่ฉายด้วยระบบ 24 FPS
    เพราะผมจะอ้างอิงถึง Animation แบบที่คุณ stoneroses เอามาให้ดูเทียบกับหนังน่ะครับ
    http://www.thaidvd.net/forum/upload/...&t=93667&st=60

ความรู้ครับ
    แต่ผมก็เห็นด้วยนะว่า 25FPS ตอนดูหนังกับเล่นเกมมันคนละเรื่องเลย
    เล่นเกม 25FPS ให้ความรู้สึกว่าทุกสิ่งเชื่องช้าไปหมด (เอาง่ายๆอย่างเกม HOD3 PCที่ปรับ Limit FPS เป็น30-60FPS ได้) ถ้าผมอยากยิงผีสบายๆไม่รีบผมจะเลือก 30FPS ศัตรูจะขยับช้าหน่อย ส่วนถ้าจะเอามันและสมจริงผมจะปรับ 60FPS ซึ่งไวมากยิงรัวๆบางทียังโดนกัดแต่เล่น 30FPS นี่แทบไม่โดนกัดขนาดฆ่าบอสผมยังยิงใส่อาวุธมันทันเลยครับ
    สิ่งสำคัญคือความรู้ในการตอบสนองของเกมกับมือเรา (ผมขอเรียกดีเลย์แล้วกัน) ยิ่ง FPS ต่ำจะมากขึ้นแต่ที่ FPS สูงๆยิงปุ๊บออกทันทีแต่สำหรับถ้าเกิน 60FPS ผมว่ามันเร็วเกินไปมือและตาเราตอบสนองไม่ค่อยจะทันครับ

Comment

เยี่ยมมากครับ เป็นความรู้ดีจริงๆ

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

เก็บๆขอบคุณครับ

Comment

เยี่ยมคับ

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

ขอบคุณที่เอามาให้อ่านขอรับ

Comment

แล้ว Framerate เท่าไหร่พอจะเล่น crysis ได้อ่ะแบบไม่กระตุกพอดีๆเหมือนเล่นเกมอื่นๆ
                  30? เมื่อก่อนผมเล่น COunterstrike source พอมันน้อยกว่า 50 ก้แปลกๆแล้ว 70ขึ้นจึงถือว่าปกติ

แล้ว Crysis ต้องให้ถึง 70 ป่าวครับ? หรือว่าแล้วแต่เกมส์ เห็นคนบอกว่า 30ขึ้นก้ลื่นแล้ว

Comment

Originally posted by denicabasta View Post
                    แล้ว Framerate เท่าไหร่พอจะเล่น crysis ได้อ่ะแบบไม่กระตุกพอดีๆเหมือนเล่นเกมอื่นๆ
                    30? เมื่อก่อนผมเล่น COunterstrike source พอมันน้อยกว่า 50 ก้แปลกๆแล้ว 70ขึ้นจึงถือว่าปกติ

แล้ว Crysis ต้องให้ถึง 70 ป่าวครับ? หรือว่าแล้วแต่เกมส์ เห็นคนบอกว่า 30ขึ้นก้ลื่นแล้ว
                    FPS เฉลี่ย30กว่า(จาการ brenchmark) ผมเล่นเดินได้ยิงได้แต่เวลาใช้ โหมดนาโนสูท super speed นี่ยังเดินช้าเลยครับ ลองปรับ Low ได้FPSที่ FPS 60+ นี่ฉิววิ่งยิงสบายๆ
                    ผมว่าเริ่มลื่นก็ประมาณ 40+ นี่แหละครับ 30+ ยังมีหน่วงบ้างนิดหน่อย

Comment

เกมนี้ยกไว้เกมนึงนะครับ เอาแค่พอเล่นได้ก็พอแล้ว ใครจะเล่นได้ที่เท่าไหร่ก็แล้วแต่ความพอใจนะครับ

88u*3 ยังไม่ถึง 70 เลยครับ แล้วลองคิดดูว่ามันเป็นเงินเท่าไหร่แล้ว

ถ้าจะเอาให้ลื่นปรื้ด กับเงินที่ต้องจ่าย มันเกินระดับความพอดีไปครับ เล่นกันตามมีตามเกิดแหละครับ แค่ไหนก็แค่นั้น

Comment

Originally posted by Khow View Post
                        FPS เฉลี่ย30กว่า(จาการ brenchmark) ผมเล่นเดินได้ยิงได้แต่เวลาใช้ โหมดนาโนสูท super speed นี่ยังเดินช้าเลยครับ ลองปรับ Low ได้FPSที่ FPS 60+ นี่ฉิววิ่งยิงสบายๆ
                        ผมว่าเริ่มลื่นก็ประมาณ 40+ นี่แหละครับ 30+ ยังมีหน่วงบ้างนิดหน่อย

ผมกำลังจะซื้อ ASUS 8800GT Top อ่ะครับ... ยังตัดสินใจไม่ถูก
                        เจ้าวตันี่มันได้ 60+ ไหมครับ?

Comment

Originally posted by denicabasta View Post

ตรงส่วนนี้ผมเข้าใจว่า ความสามารถในการมองเห็นภาพของแต่ละคนไม่เท่ากัน

การที่คุณแยกภาพ Counter ระหว่าง 50 และ 70 FPS ออกแสดงว่าคุณเป็นคนมีความสามารถในการมองเห็นที่รวดเร็ว

ที่บางคนมองว่า 30 FPS ก็ลื่นแล้วนั้น ก็ขึ้นอยู่กับความสามารถในการมองของเขา (ซึ่งสำหรับเรื่องการเล่นเกม เค้าอาจจะโชคดีก็ได้ จะได้ไม่ต้องเสียเงิน อัพเครื่องบ่อยๆ ^_^)

Crysis มันก็ไม่ได้ต่างกันเกมอื่นๆมากนัก เพียงแค่รายละเอียดของภาพมันเยอะ อาจจะต้องใช้เครื่องที่มีทรัพยากรสูงกว่า เกมทั่วๆไป

ในกรณีของคุณ ถ้าเล่น Crysis ที่ 30 FPS ก็คงจะรู้สึกว่ามันไม่ลื่น ขึ้นอยู่กับว่าจะรับได้มากหรือน้อยแค่ไหน

Comment

ขอบคุณสำหรับความรู้

Comment

จดๆ

Comment

Working...
                              X