Announcement

Collapse
No announcement yet.

วิธีดู T2xxx ที่มีทั้ง Core Duo และ Core 2 Duo

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• วิธีดู T2xxx ที่มีทั้ง Core Duo และ Core 2 Duo

รู้สึกเรื่องนี้จะเป็นปัญหาของคนที่จะเลือก Notebook หลายๆ คน ผมเลยขออาสาจะสาธยายให้ฟัง "สำหรับท่านที่ไม่รู้"

อยากรู้เรื่อง Celeron Dual-Core Mobile เชิญคลิก

Intel ได้ทำรุ่นที่เรียกว่า Intel Pentium Dual Core ขึ้นมา บน Desktop จะเป็น E2xxx และบน Notebook จะเป็น T2xxx ซึ่ง E2xxx บน Desktop จะเป็น Core 2 Duo ทั้งหมด (Core Architecture) แต่บน Notebook มีทั้ง Core Duo และ Core 2 Duo

ขอเท้าความนิดหนึ่ง
    Notebook ในปัจจุบันมี CPU อยู่สอง codename หลักๆ คือ Yonah และ Merom (ณ วันที่เขียนกระทู้ยังไม่มี Penryn นะครับ)
    Yonah - เป็น CPU ที่ใช้สถาปัตยกรรมแบบ P6 ซึ่งเป็น 32bit หรือที่เรารู้จักกันในชื่อ Core Duo
    Merom - เป็น CPU ที่ใช้สถาปัตยกรรมแบบ Core ซึ่งเป็น 64bit หรือที่เราเรียกว่า Core 2 Duo

T2xxx รุ่นที่เราเห็นเกลื่อนท้องตลาดเกือบทั้งหมดเป็น Yonah ที่เป็น 32bit และสถาปัตยกรรมแบบเก่า

แต่...Intel ได้ปล่อย CPU T2xxx ที่เป้น Merom 64bit และสถาปัตยกรรมแบบ Core ออกมา โดยจะอยู่ในรุ่น T23xx โดยแบ่งง่ายๆ ดังนี้
    Core Duo (Yonah) : T2300, T2300E, T2350
    Core 2 Duo (Merom) : T2310, T2330, T2370, T2390
    update 20 July 08 - มี T2410 (Merom) โผล่ออกมาแล้ว ความเร็ว 2.0GHz FSB667MHz Cache 1MB แจ่มสุดๆ

ข้อแตกต่างหลักๆ ของ T23xx ที่เป็น Merom จากพวก T5xxx และ T7xxx คือ T23xx จะมี cache เพียง 1MB เมื่อเทียบกับ T5xxx และ T7xxx ที่มี cache 2MB และ 4MB ตามลำดับ อาจจะบัสต่ำกว่า แต่สถาปัตยกรรมทั้งหมด...เหมือนกัน

สรุป T2310, T2330, T2370, T2390 เป็น Core 2 Duo (Merom) ที่เหลือ cache 1MB ครับ ใครจะซื้อ notebook ในราคาถูกลองมองหา CPU เหล่านี้ดู ส่วน T2410 เป็น Merom ที่เหลือ cache 1MB เช่นกัน แต่ bus 667MHz น่าสนมั่กๆ ถ้าราคาไม่แพงไปจี้ตูดพวก T5xxx

ปล.พึ่งสอย Compaq V3607TU T2330 มาครับ เลยเอา CPU-Z กับ Everest มาให้ดู แถม T2370 ให้ด้วย

จะเห็นว่าใน CPU-Z จะเห็นรุ่น CPU เป็น T5200 เนื่องจากเป็นตัวเดียวกัน FSB เท่ากัน ตัวคูณเท่ากัน แต่ cache ลดเหลือ 1MB อย่างที่ใน Everest แสดงว่าเป็น Merom-1M

Celeron Merom

เพิ่มเติมครับ
    Celeron Mobile 4xx จะเป็น Yonah 32bit
    Celeron Mobile 5xx จะเป็น Merom 64bit

ที่ต่างหลักๆ เลยคือ เหลือ 1 core แล้วก็ตัด function ต่างๆ ออกเช่น Speedstep

ตัวเลือกที่เลือกยากอาจจะเป็น Celeron 5xx ที่เป็น Merom 64bit single core กับ T2xxx ทั่วไปที่เป็น Yonah 32bit dual core เพราะยังไม่เห็นมีคนทดสอบเหมือนกันว่า ระหว่างสถาปัตยกรรมแบบเก่า dual core กับสถาปัตยกรรมแบบใหม่ single core อันไหนจะดีกว่ากัน

อ้างอิง
    List of Celeron Processor

ตาม-ตอบ
    Originally posted by ตระกูล T7XXX นี่ได้ cache 4 mb ทุกรุ่นเลยมั้ยครับ เพราะเห็น BenQs41-324 ได้ cache 2 mb ซึ่งมันเป็น T7250 อ่ะครับ

T7xxx มีทั้ง cache 4MB และ 2MB รวมถึง bus ก็มีทั้ง 677 และ 800 ด้วย (สับสนชะมัด)

ดูตารางที่ Intel Core 2 List at Wiki

จะมีตารางแรกเป็น Merom ที่มีท้ง T5xxx รวมๆ กับ T7xxx แต่ลงมาอีกหน่อยจะมีตารางของ Merom-2M ซึ่งคือ Merom ที่มี cache 2MB ครับ จะเห็นว่าจะมี T7100 และ T7250 ที่มี cache 2MB กับ FSB 800MHz

Originally posted by bus CPU มีผลยังไงกับระบบ

ต้องเข้าใจก่อนว่า bus ของ CPU Intel ที่บอกว่า FSB 533MHz คือ 133MHz x 4 (Quad pumped) ดังนั้น bus จริงๆ ที่ CPU จะทำงานกับ Northbridge จะอยู่ที่ 133MHz

Northbridge จะเป็นส่วนที่ไปต่อกับ South bridge สำหรับพวก IDE, SATA, USB controller แล้ว Northbridge ก็จะต่อกับพวก RAM, PCI express ด้วย

ถ้าดูตามรูป จะเห็นว่ามีความเร็วที่ connection แต่ละที่ นั่นน่าจะเป็นความเร็วสูงสุด แต่จริงๆ จะได้เท่าไหร่ก็คงขึ้นอยู่กับ bus ของ CPU ที่ต่อกับ northbridge ล่ะครับ (อาจจะมีผิดพลาดมั่งนะครับ แต่เข้าใจแบบนี้มานานละ)

แต่ความเร็วในการใช้งาน ผมไม่ชัวร์จริงๆ ครับ มันไม่ได้ทำงานแบบ 1:1 พื้นๆ อ่ะ มันคงไปทำอะไรอีกเยอะแยะ

แต่ถ้าจะให้สรุป ยิ่ง BUS สูง ก็จะสามารถรับส่งข้อมูลกับ device อื่นๆ ได้เร็วขึ้น ดีขึ้น จะลดคอขวดตรงอื่นได้

เรื่องของ BUS สังเกตุได้จากการ Overclock บนเครื่อง desktop ถ้าเราลาก BUS CPU เพึ่มขึ้น แต่ไม่ lock bus ของ RAM, PCIe เอาไว้ จะเห็นเลยว่า bus ของ RAM และ PCI express โดนลากตามขึ้นไปด้วย (แต่ถ้า bus สูงเกินไป device อื่นก็จะทำงานไม่ได้ เช่น PCI express รู้สึะจ recommended ไว้ที่ 110MHz แล้วก็ไม่เกิน 120MHz นะครับ)

แต่ถ้าถามว่า....มันจะเห็นผลมั้ย......ส่วนตัวด้วยการใช้งานทั่วไป (เทียบตอน Overclock กับไม่ Overclock) ไม่เห็นครับ เพราะมันเร็วอยู๋แล้ว......แต่เล่นเกม ลื่นขึ้นเห็นๆ (เพราะ CPU ถูก overclock แล้ว bus RAM ก็วิ่งตามขึ้นไปด้วย)

ปล.ท่านใดอ่านแล้วมีตรงไหนผิดพลาด หรือไม่เคลียร์...แก้ไข แนะนำได้นะครับ (เพราะผมก็ไม่ใช่คนทำ CPU Intel เหมือนกัน)

Originally posted by มีคนบอกว่า T2330 เป็น Intel Pentium Dual Core ไม่ใช่ Core 2 Duo

ปกติ เราจะแยกแยะสถาปัตยกรรมได้จาก codename นะครับ

ต้องถามกลับไปว่า T5200 เป็น Core 2 Duo รึเปล่า
    ถ้าใช่ T5200 ใช้ codename ว่า Merom มี cache 2MB กับ FSB533MHz
    แล้วทำไม T2330 ที่ใช้ codename ว่า Merom เหมือนกัน FSB533MHz เหมือนกัน...แต่ cache ลดเหลือ 1MB จะไม่ใช่ Core 2 Duo ล่ะ << ถามแบบนี้กลับไปคับ อยากรู้ว่าเค้าจะตอบว่ายังไง...ไม่ก็ส่ง link มาเดี๋ยวตามไปถาม

เหมือนที่ผมบอกไปล่ะคับ Pentium Dual Core มีทั้งที่เป็น codename Yonah แล้วก็ Merom

T2330 เทียบได้กับ E2xxx (เรียกว่า Pentium Dual Core เหมือนกัน) บน Desktop......ถ้าบอกว่า E2xxx เป็น Core 2 Duo T2330 ก็เป็น Core 2 Duo แต่ถ้าบอกว่า E2xxx ไม่เป็น Core 2 Duo.........T2330 ก็ไม่เป็นครับ
    Originally posted by แล้ว Intel Celeron Dual-Core Processor T1400 (1.73GHz) เป็นแบบไหนครับ เร็วกว่าเดิมไหมครับ มันเพิ่งออกมาใหม่
    ตอบ : T1400 ยังไม่มีข้อมูลแม้แต่บน web intel เลยครับ แต่ถ้าอ้างอิงตาม CPU ของ Desktop E1400 ก็คงจะบอกได้ว่า คล้ายๆ กับพวก Pentium Dual Core T2310, T2330, ... นั่นล่ะครับ แต่ลด cache ลงครึ่งหนึ่งจาก 1MB เหลือ 512KB ครับ แต่เท่าที่ผมเคยดูผลเทส ความเร็วในการใช้งานส่วนใหญ่ขึ้นอยู่กับสัญญาณนาฬิกาซะมากกว่า สำหรับผมถือเป็นตัวที่น่าเล่นเลยครับ ถ้าราคามันถูกกว่าพวก Pentium Dual Core ซัก 2 พันบาทขึ้นไป (ที่สัญญาณนาฬิกาเท่ากันหรือมากกว่า)

ปล.ข้อควรระวัง Core Solo ที่เป็น Core Duo แบบหัวเดียว (ย้ำว่า Core Duo) ก็ใช้รหัส T1xxx เหมือนกันเช่น T1400 คือ Core Solo 1.8GHz cache 2MB แต่..เป็น 32bit และเป็นหัวเดียว และ...ไม่ใช่ Core 2 ตอนซื้อก็เช็คให้ชัวร์ๆ ว่าเป็น Celeron 2 หัว
    Last edited by beersonic; 20 Jul 2008, 07:29:50. Reason: เพิ่ม T2410

ขอบคุณมากๆครับ กำลังจะซื้อพอดี จะได้ดูเป็น อิๆ

Comment

ประโยชน์เห็นๆ ขอบคุณมากครับ

Comment

ตระกูล T7XXX นี่ได้ cache 4 mb ทุกรุ่นเลยมั้ยครับ เพราะเห็น BenQs41-324 ได้ cache 2 mb ซึ่งมันเป็น T7250 อ่ะครับ

Comment

ความรู้ เยี่ยม...

Comment

สุดยอกเลยครับใครที่จะซื้อโน๊ตบุ๊คจะได้ไม่หลง

Comment

สุดยอดครับ ข้อมูงUpdateถึงตอนนี้เลย ก็เล่นออกมาหลายแบบแบบนี้Userกับคนที่จะซื้องงกันสุดๆนะครับ เป็นข้อมูลที่ดีมากๆครับ

Originally posted by Pokdang View Post
              ตระกูล T7XXX นี่ได้ cache 4 mb ทุกรุ่นเลยมั้ยครับ เพราะเห็น BenQs41-324 ได้ cache 2 mb ซึ่งมันเป็น T7250 อ่ะครับ
              C2D Mobile T7xxx ไม่ได้มีCache4Mbทุกรุ่นนะครับ เท่าที่เห็นออกมาวางขายตอนนี้แหวกแนวสุดก็ T7250ครับ

T7250
              CPU Speed: 2Ghz
              Bus Speed: 800Mhz
              L2 Cache size: 2Mb
              Manufacturing Technology: 65nm

Supported Features:
              # Dual Core
              # Enhanced Intel Speedstep&#174; Technology
              # Intel&#174; EM64T 1
              # Intel&#174; Virtualization Technology

Comment

Originally posted by Pokdang View Post
                เข้าไปดูในนี้เลยครับ

http://en.wikipedia.org/wiki/List_of...icroprocessors

ด้านล่างจะมีตารางของ Merom-2M อยู่ ซึ่งหมายถึง Merom ทั้งหมดที่มี cache 2MB ครับ

Comment

Thank.

Comment

ทำไมของเราไม่ปักหมุดมั่งหว่า

อันนี้อ่ะ

สิ่งที่ต้องเตรียมไปซื้อ notebook

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=101606

Comment

Originally posted by vespaclassic View Post
                      ทำไมของเราไม่ปักหมุดมั่งหว่า

อันนี้อ่ะ

สิ่งที่ต้องเตรียมไปซื้อ notebook

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=101606
                      PM ไปหาผู้ดูแลบอร์ดครับ แล้วขอให้เค้าปักหมุด

Comment

อืม ของ ผม ก็ รุ่นนี้นะ ตัวเดียวกันเลย ดูใน cpu-z เป็น core 2 dual ไหง สติ๊กเกอร์ ติด เป็น Dual core??

Comment

Originally posted by tiksna View Post
                          อืม ของ ผม ก็ รุ่นนี้นะ ตัวเดียวกันเลย ดูใน cpu-z เป็น core 2 dual ไหง สติ๊กเกอร์ ติด เป็น Dual core??
                          ที่ติดหมายถึง Intel Pentium Dual Core ครับ ดูตาม link ที่กระทู้บนเลยครับ มี link ของ Intel Pentium Dual Core ให้

Intel Pentium Dual Core มีทั้งที่เป็น Core 2 Duo (Merom) และ Core Duo (Yonah)

Comment

Originally posted by beersonic View Post
                            ที่ติดหมายถึง Intel Pentium Dual Core ครับ ดูตาม link ที่กระทู้บนเลยครับ มี link ของ Intel Pentium Dual Core ให้

Intel Pentium Dual Core มีทั้งที่เป็น Core 2 Duo (Merom) และ Core Duo (Yonah)
                            รับทราบ ครับ ขอบคุณมากครับ

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

Working...
                              X