Announcement

Collapse
No announcement yet.

hp dv2644tx web cam มีปัญหาค่ะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• hp dv2644tx web cam มีปัญหาค่ะ

ซื้อ notebook ของ hp รุ่น dv2644tx ที่ webcam มันมีปัญหา เปิดได้บ้างไม่ได้บ้าง ทั้งใน msn และ quick play แต่ส่วนใหญ่จะไม่ได้ เพิ่งซื้อมาได้แค่ 5 วันเอง พอจะมีวิธีแก้ไขบ้างไหมค๊ะ เราได้แก้ไขปัญหาเบื้องต้น
    ไปแล้วดังนี้ แต่ว่ายังไม่หาย
    1. ลง driver webcam ทับลงไป ก็ไม่หาย
    2. uninstall webcam ออก แล้วลง driver ใหม่ ก็ไม่หาย
    3. โหลดโปรแกรม webcammax มาใช้ก็ไม่ได้
    4. เอา msn ออก ก็ไม่ได้
    5. บางคนบอกว่า webcam ไม่ support กับ msn v.8 เราก็ลง msn v.7.5 ก็ยังไม่ได้

ป.ล. ตอนซื้อมา ลอง test webcam แล้วใช้ได้ไม่มีปัญหา เพิ่งจะมีปัญหาตอน เล่นกับ msn ค่ะ
    แต่หลังจากที่มีปํญหาก็เปิดไม่ได้อีกเลย มีแต่ไฟสีฟ้าๆ แต่ไม่มีรูปขึ้น ขึ้นเป็นหน้าจอสีดำ
    restart และ shutdown ก็ใช้ไม่ได้ค่ะ

อยากถามคนที่ใช้ notebook hp ที่ใช้ windown vista มีใครมีปัญหากับ webcam บ้างไหมค๊ะ
    หรือใครมีวิธีแก้ไข รบกวนกรุณาตอบด้วยค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ

เคยเป็นครับ

ต้อง Update ไดรเวอร์ครับ

http://www.inetbridge.net/forum/driv...ta-vt1861.html

Comment

เคยลองสังเกตไหมครับว่าตอนที่เปิดไม่ได้นั้นเป็นตอนที่ Batt ไม่ถึง 85% รึป่าวครับ เพราะเท่าที่เคยถามๆมา+ของผมเอง(dv2604tx) จะเปิดไม่ได้ถ้า Batt ไม่ถึง 85% ครับ ลองสังเกตดูๆๆๆ
      Last edited by jinx; 21 Dec 2007, 01:28:50.

Comment

ถ้าหากว่าได้ลอง update driver ใหม่แล้วหรือลอง remove driver ตัวเดิมออก(ทั้งใน device manager และ Program Uninstall ของ Vista) แล้วและลองลง driver ใหม่ดู
        หากว่ายังไม่ได้อีก

***แนะนำว่า***
        หากมีแผ่น Recovery Disk (ตัวแผ่นจะไม่ได้แถมมากับตัวเครื่อง เราต้องทำเองจากตัวเครื่องเรา)
        หรือถ้ายังไม่เคยไป Format หรือลบ Partition ไดร์ฟ D: ที่เป็น HP Recovery ก็สามารถทำการ Recovery จากตัวเครื่องได้เลย โดยเปิดเครื่องมา เมื่อมี Logo HP โชว์ ให้กด F11 เพื่อเข้าสู่การทำ Recovery
        ให้ทำการ Recovery กลับคืน ถ้ากล้องไม่เสียนะก็จะใช้ได้ครับ

****(แต่ก่อนทำให้ Back Up ข้อมูลต่างๆ ของเราใส่ CD,DVD หรืออื่นๆ นอกฮาร์ดดิสก์ไว้ก่อนนะครับ เพราะโปรแกรมจะทำการ Format Partiton ใหม่ทั้งหมดเลย)

Comment

ขอบคุณทุกท่านค่ะ

Comment

dv2604tx ไม่มีปัญหาเลยครับ เพื่อนใช้อยู่อ่า กล้องชัดด้วยนะครับ

Comment

Originally posted by kikza View Post
              ซื้อ notebook ของ hp รุ่น dv2644tx ที่ webcam มันมีปัญหา เปิดได้บ้างไม่ได้บ้าง ทั้งใน msn และ quick play แต่ส่วนใหญ่จะไม่ได้ เพิ่งซื้อมาได้แค่ 5 วันเอง พอจะมีวิธีแก้ไขบ้างไหมค๊ะ เราได้แก้ไขปัญหาเบื้องต้น
              ไปแล้วดังนี้ แต่ว่ายังไม่หาย
              1. ลง driver webcam ทับลงไป ก็ไม่หาย
              2. uninstall webcam ออก แล้วลง driver ใหม่ ก็ไม่หาย
              3. โหลดโปรแกรม webcammax มาใช้ก็ไม่ได้
              4. เอา msn ออก ก็ไม่ได้
              5. บางคนบอกว่า webcam ไม่ support กับ msn v.8 เราก็ลง msn v.7.5 ก็ยังไม่ได้

ป.ล. ตอนซื้อมา ลอง test webcam แล้วใช้ได้ไม่มีปัญหา เพิ่งจะมีปัญหาตอน เล่นกับ msn ค่ะ
              แต่หลังจากที่มีปํญหาก็เปิดไม่ได้อีกเลย มีแต่ไฟสีฟ้าๆ แต่ไม่มีรูปขึ้น ขึ้นเป็นหน้าจอสีดำ
              restart และ shutdown ก็ใช้ไม่ได้ค่ะ

อยากถามคนที่ใช้ notebook hp ที่ใช้ windown vista มีใครมีปัญหากับ webcam บ้างไหมค๊ะ
              หรือใครมีวิธีแก้ไข รบกวนกรุณาตอบด้วยค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ
              ถอดสาย USB ที่เสียบอยู่ออกทุกตัวก่อนเปิดเครื่อง ลองทำดู ไม่เชื่ออย่าลบหลู่

Comment

Originally posted by puey View Post
                ถอดสาย USB ที่เสียบอยู่ออกทุกตัวก่อนเปิดเครื่อง ลองทำดู ไม่เชื่ออย่าลบหลู่
                ไม่เกี่ยวกันเลยซักนิดนะน่ะ Webcam โน้ตบุ๊กมันบิ้วอินมาเกี่ยวไรกะ USB

Comment

Working...
                X