overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 45

Thread: จะซื้อใหม่ LCD หรือ CRT

OverclockZone Member phosajun's Avatar

Talking จะซื้อใหม่ LCD หรือ CRT

ว่าจะไปถอยจอ 17-19 นิ้ว มาใหม่อะครับ พอดีจอเก่า มันเป็น CRT 15 นิ้ว เลยอยากขอคำแนะนำจากทุกท่านหน่อยว่า จะซื้อใหม่ เป็น CRT17" หรือว่า เป็น LCD 17-19นิ้ว ดีอะครับ
    ว่าจะเอามาใช้งานกับโปรแกรมที่มันมีเครื่องมือเยอะพอดูอะ คับ แล้วก็งานพวกGraphic ด้วยอ่า
    แล้วถ้าเป็น wide LCD เนี่ย มันต่างกับ LCD ธรรมดายังไงหว่า
    ขอบคุณครับ อิอิ

gidd009's Avatar
    ร.พ. ศิริราช ครับ

ณ เวลานี้ แนะนำ LCD 19 นิ้ว ไวด์ ดีที่สุดครับ ถ้างบหนา ก็เพิ่มเป็น 22 ไวด์ เลยก็ได้ ถ้าเครื่องมือเยอะจะเหลือพื้นที่ใช้งานตรงกลางเยอะดี จอ CRT กำลังจะหายไปจากโลกแล้วล่ะครับ ข้อเสียมันเยอะ

จอที่ผมว่ามา ราคาอาจจะดูแพงกว่า CRT เยอะ แต่เชื่อเถอะ ระยะยาวมันคุ้มกับเงินที่จ่ายและสุขภาพสายตาเราด้วยครับ

OverclockZone Member mrchosit's Avatar
    บางกอก เมืองหลวงประเทศไทย

CRT2จอ ราคาไม่เเพงครับ ใช้งานคุ้มด้วย ผ่าเล่นก็ยังได้ความรู้อีก

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

แล้วก็งานพวกGraphic

ไม่แนะนำวายครับ

OverclockZone Member tanawat30's Avatar
    ไม่มีที่อยู่เป็นหลักแหล่ง

จอ LCD ตั้งแต่ 19" Up หาที่ไม่ wide ยากน่ะครับ มีแต่ wide ทั้งนั้นเลย

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

ACER 7900 19 4/3
    SAMSUNG 7900 19 4/3
    PHILLIP 7800 19 4/3 ถ้าจำไม่ผิดนะอันนี้
    LG ถูกกว่าชาวบ้านเข้านิด ครับ

หน่วยจู่โจม guru's Avatar

งานกราฟฟิกพูดตรงๆเลยว่าไม่เหมาะกับ LCD
    ----------------------------------
    แสดงแสงและสีเพี้ยนกว่าจอ CRT ครับ
    ----------------------------------
    แต่ถ้าคุณทำแค่นิดหน่อยเป็นงานอดิเรกก็ไม่ต้องซีเรียสเรื่องนี้ครับ แต่ถ้ามืออาชีพผมว่าไม่เหมาะเท่าไหร่ครับ

OverclockZone Member vvvip's Avatar

LCD wide screen 21 นื้วราคาเท่า 19 นิ้ว ธรรมดา ครับ wide Screen มุมมอง เล่นเกม และดูหนังจะกว้าง ได้มิติการมองที่น่าชม แต่ ถ้าพิมพ์ word ก็ เสียเนื้อที่ ด้านข้างไปเปล่าๆ ครับ แต่ก้สามารถปรับเป็นแบบธรรมดาได้

KNVB's Avatar
    แม่เมาะ , ลำปาง

ทำงานกราฟฟิกจริงๆจังๆ อย่าใช้ LCD เลยดีกว่าครับ CRT ดีกว่า แสดงรายละเอียดพวกแสง+สีได้ดีกว่าครับ ส่วนจอ Wide สำหรับงานกราฟฟิกก็ไม่แนะนำอีกนั่นแหละครับ

OverclockZone Member Macro's Avatar

อยากได้จอ wide ทำกราฟฟิก กดที่ลายเซ็นต์ขอรับ

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

LCD คับ

OverclockZone Member ASBK's Avatar

ใช้ดูหนังฟังเพลง เล่นเกมส์ = LCD
    ใช้ทำงานกราฟิกดีไซน์ = CRT

OverclockZone Member countertain's Avatar

Quote Originally Posted by guru View Post
    งานกราฟฟิกพูดตรงๆเลยว่าไม่เหมาะกับ LCD
    แสดงแสงและสีเพี้ยนกว่าจอ CRT ครับ
    แต่ถ้าคุณทำแค่นิดหน่อยเป็นงานอดิเรกก็ไม่ต้องซีเรียสเรื่องนี้ครับ แต่ถ้ามืออาชีพผมว่าไม่เหมาะเท่าไหร่ครับ
    เยี่ยมมากครับท่าน

OverclockZone Member N_Zone's Avatar

LCD ครับ ประหยัดไฟ ลดปัญหาโลกร้อน แต่ทำกราฟิกใช้ CRT ดีกว่า

OverclockZone Member mingsound's Avatar
    Mukdahan:Bangsaiyai

ผมชอบ lcd 17นิ้ว
    ถ้า 19 นิ้วเวลาเล่นเกม sf แล้วภาพมันยืด พอปรับ ตัวหนังสือมันก็เบรอ

ผิดตรงไหนก็ขอโทษด้วยนะครับ

OverclockZone Member e20wac's Avatar

จอ 19+ แร้วแต่ชอบคับ ของยังงี้
    แต่ผมว่านะ ตาม คุณ guru เรยคับ

OverclockZone Member phosajun's Avatar

ขอบคุณทุกท่านมากครับ แต่ว่าถ้า CRT ดีกว่าในด้านงาน Graphic แล้วจะมีตัวไหนที่พอจะแนะนำให้ได้บ้างมั้ยครับ เพราะเห็นๆเดี๋ยวนี้ หาที่ดียากเหมือนกันนะ มีแต่ LCD หรือว่าผมมะค่อยเจอ

หง่าดันๆครับ ไม่เห็นมีใครมาตอบให้เรยเงียบ ๆ

OverclockZone Member countertain's Avatar

ลองอ่านให้หมดดูก่อนนะครับ
    คิดว่าต้องได้คำตอบกลับไปบ้างแหละ

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=127950
    http://forums.overclockzone.com/foru...=127950&page=2
    http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=129232

ขอบคุณท่าน countertain มากครับ แต่ว่าถ้างบไม่ถึงคงต้องใช้พวก panel TN แน่นอนใช่ปะคับ

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks