Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยดูทีครับอาการคอมเสียบปลั๊กแล้วเปิดเองนี้มันเป็นที่อะไรครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยดูทีครับอาการคอมเสียบปลั๊กแล้วเปิดเองนี้มันเป็นที่อะไรครับ

คือคอมของผมต่อกับเครื่องสำรองไฟ พอเปิดสวิทเครื่องสำรองไฟ คอมมันเปิดเอง แล้วต้องเซท BIOS ใหม่ทุกรอบ เมนบอร์ของ ASUS P4 800SE เวลาในคอมปกติ ตอนปิดก็ Shatdown ปกติ
    แต่พอปิดเครื่องสำรองไฟถอดปลั๊ก พอเปิดสวิทเครื่องสำรองไฟมาอีกทีก็เปิดเองเลย เคยเห็นเครื่องคนอื่นเป็นเพิ่งจะเจอกับเครื่องตัวเองใครรู้ช่วยบอกทีครับว่ามันเป็นที่อะไร

ถ่านหมดหรือเปล่าครับ

หรือไม่ก็cmosเสีย

เพราะมันไม่จำค่า เหมือนว่าเราเคลียcmosตลอดเวลาที่ปิดเครื่อง

Comment

ซ่อม 400 ได้

Comment

power lost อะไรซักอย่าง ในใบออส อะครับ อย่าเปิดมัน

Comment

ปุ่มเปิดค้างหรือเปล่าครับ

Comment

ลองถอดสาย ตรงปุ่มกด Pwr on off ที่เมนบอร์ด ออกดูครับ ถ้าหายแสดงว่าปุ่ม power ค้างครับ

Comment

มะแน่ปุ่มตรงเคสอ่า ต้องเช็คดูหลายๆอย่าง

Comment

มันเป็นบางทีครับไม่ทุกครั้งไปบางแต่สังเกตเวลาปิดข้ามคืนส่วนมากจะเปิดเอง

Comment

ลองไปดูที่เมนบอร์ดนะครับ ว่าเสียบ jumper ถูกหรือป่าว ถ้าเสียบผิด คอมจะเปิดเองเวลาเสียบปลั๊กนะครับ
                  ในเมนบอร์ดจะมีบอกอยุ่ว่า jump ยังไง ลองดูครับๆ

Comment

Working...
                  X