Announcement

Collapse
No announcement yet.

ภาษาใน windows XP ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ภาษาใน windows XP ครับ

คือเพื่อนผมเค้าเอาคอมมาจาก ฮ่องกงครับ แล้วเค้าต้องการให้ มันใช้ได้แบบ 3 ภาษาในเครื่องเดียวเนี่ยทำได้มั๊ยครับ
    1. ภาษาจีนในเครื่องยังคงไว้เหมือนเดิม
    2. อยากเพิ่มภาษาไทยและ อังกฤษด้วยนี่จะทำได้มั๊ยครับ แล้ววิธีทำต้องทำไงครับ ตามที่ผมเข้าใจคือเรายัดแผ่น windows เข้าไปแล้วก็ไปที่ทำการ เพิ่มภาษาที่เราต้องการแค่นั้นถูกต้องมั๊ยครับ จากนั้นเราก็มาตั้งที่ key setting เอา ว่าจะให้มีภาษาอะไรบ้างตรง task bar ด้านขวาล่าง ใช่ป่าวครับ

แล้วอีกอย่างนึงที่อยากรู้ครับว่า โดยปกติแล้ว ค่า defult ของ windows ที่แสดงตอนเปิดเครื่องจนถึงเข้าหน้าจอปกตินี่ มันจะขึ้นเป็นภาษาอังกฤษทั่วโลกรึป่าวครับ พวก ไอคอนที่หน้าจอ รึเมนูต่างๆๆ น่ะ ครับ

ก็ตามนั้นละครับ
    SET keyboardด้วยครับ Switchกันสนุกเลย เวลาพิมพ์น่ะ

Comment

แล้วแผ่นที่จะใช้ลงนี่จำเป็นต้องเป็นแผ่นเดียวกับตอนที่เราลง windows มั๊ยครับ อย่างวันนี้ผมลองอะนะ ภาษาไทยน่ะลงได้ครับ แต่ภาษาจีนน่ะ มันลงไม่ได้มันเรียกหาแผ่น windows service pack 1 แต่แผ่นที่ผมเอาไปมันเป็น pack 2 คือในเครื่องเค้ามีภาษาอังกฤษอย่างเดียวครับ ต้องการภาษาไทย กับ จีนเพิ่มครับ ช่วยอธิบายเพิ่มทีครับ ขอบคุณครับ

Comment

น่าจะข่มขืนให้มันยอมใช้แผ่น service pack 2 ได้นะครับ ยังไงไฟล์ก็น่าจะครบ

แถมไว้สำหรับกรณีที่จะต้องลงวินโดวส์ใหม่ เพราะแผ่น xp สมัยนี้ อีดิตกันเมาำมันมาก บางแผ่นก็ไม่สามารถลงภาษาอะไรเพิ่มได้ นอกจากที่มันให้มาแต่แรก

ให้ copy ไฟล์ชื่อ intl.inf (อยู่ในc:\windows\inf) ของเพื่อนคุณเก็บไว้ก่อนครับ
        พอลงวินโดวส์ใหม่เสร็จแล้ว เอาไฟล์นี้ไปแปะทับของที่มากับวินโดวส์ใหม่ซะ
        ทีนี้ก็เพิ่มภาษาจีน ไทย ญี่ปุ่น ดินแดง ได้แล้วครับ (แนะนำให้เอาแผ่นที่ไม่ได้อีดิตอะไรมาใช้นะครับ ขั้นตอนนี้)

Comment

ใส่แผ่น Windows xp SP2 เข้าไปที่ Regional and Language > Languages > ติ๊กด้านล้าง 2 อันเลยก็ได้นะเพื่อทำการลง ภาษาในแทบ Asia และกดตกลงมันจะทำการค้นหาเพื่อทำการลง เสร็จก็เข้ามาใน Regional and Languages เพื่อทำการปรับค่าที่คุณต้องการเช่นต้องการใช้ภาษาไทย จีน อะไรก็ว่าไป ประมาณนี้ครับ
          Last edited by Intro; 4 Jan 2008, 15:44:26.

Comment

Working...
          X