Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากร้องขอคำแนะนำในการเลือกซื้อ Notebook (เครื่องแรก) ครับผม งบ 25,000-35,000 ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากร้องขอคำแนะนำในการเลือกซื้อ Notebook (เครื่องแรก) ครับผม งบ 25,000-35,000 ครับ

สวัสดีพี่น้องชาว overclockzone ครับ

คือผมกะจะซื้อ notebbok ซักตัวเอาไว้ทำงานเอกสาร วิทยานิพนธ์อะไรแบบนี้อะครับ แล้วก็เล่นเกมส์ด้วย เล่น net โหลดบิท (แต่คงไม่โหลดทั้งวันทั้งคืน) ประมาณนี้อะครับที่ต้องการ เพราะงี้ก็เลยคิดว่าอยากได้ Notebook ที่ :
    1. จอ 14 นิ้ว เพราะไปทำวิทยานิพนธ์มันต้องเคลื่อนย้ายบ่อย
    2. ขอการ์ดจอแยก ละกันครับเพราะเกมส์ก็ขาดไม่ได้เหมือนกัน เหอๆ
    3. cpu : Intel core 2 duo หรือ Amd Turion 64 x 2 ได้หมดครับ
    4. ก็ขอในราคา 25,000 ถึง 35,000 บาท ละกันครับ แต่ถ้าได้ไม่แพงมาก ก็จะดีครับ อยากประหยัดไว้อัพ desk top ครับ

ที่ดูๆ มาก็เห็นมี Compaq Presario ตัวที่เป็น Turion 64x2 มีการ์ดจอแยก ราคาประมาณ 26,xxx อะครับ ราคามันไม่แพงดีครับ คุณสมบัติก็ใช้ได้เลยทีเดียว คุ้มค่ามาก แฟนใช้อยู่ ก็ไม่เคยมีปัญหาอะไร ส่วนเรื่องที่บางท่านว่า Driver หายาก ผมก็ไม่มีปัญหากับมันหรอกครับ

ซีพียู................................. Turion 64x2 TL-58
    ความเร็วซีพียู (GHz)............... 1.9
    ความเร็วบัสซีพียู (MHz)............1600
    ความจุแรม (MB)...................1024 DDR2
    ความฮาร์ดดิสก์ (GB)...............160
    ประเภทออปติคอลไดรฟ์............DVD RW (Supermulti)
    ขนาดจอ LCD.......................14.1 นิ้ว WXGA
    ชิปเซ็ตกราฟิกการ์ด................. NVIDIA C51M
    สนับสนุน LAN......................Yes
    สนับสนุน Wireless................Yes
    สนับสนุน Bluetooth...............Yes
    เว็บแคม/ ความละเอียด (Mega).... No
    ระบบปฏิบัติการ......................DOS
    การรับประกัน (Year) ..............1
    ราคา (บาท) .......................25,900

HP Pavillion dv2644tx ราคาที่ดูมาก็ประมาณ 35,xxx เสปก ก็ใช้ได้เลย มี HDMI กับ remote ด้วย แต่ราคาก็แพงไปนิด body สวยดีครับ

ซีพียู................................. Core 2 Duo T7250
    ความเร็วซีพียู (GHz)............... 2.0
    ความเร็วบัสซีพียู (MHz)............800
    ความจุแรม (MB)...................1024 DDR2
    ความฮาร์ดดิสก์ (GB)...............160
    ประเภทออปติคอลไดรฟ์............DVD RW (Supermulti)
    ขนาดจอ LCD.......................14.1 นิ้ว WXGA
    ชิปเซ็ตกราฟิกการ์ด................. N/A
    สนับสนุน LAN......................Yes
    สนับสนุน Wireless................Yes
    สนับสนุน Bluetooth...............Yes
    เว็บแคม/ ความละเอียด (Mega).... Yes/1.3
    ระบบปฏิบัติการ...................... Windows Vista
    การรับประกัน (Year) .............. 1
    ราคา (บาท) .......................37,900

Acer Aspire 4520G-301G16 แต่ใจคอไม่ค่อยดี คือเท่าที่ search มาดูมีคน complain กันค่อนข้างเยอะถึงคุณภาพและความคงทนอะครับ (แต่ส่วนตัวแล้วไม่มีอคติกับยี่ห้อนะครับ จริงๆ ชอบด้วยซ้ำ ผมว่าออกแบบมาเท่ห์ดี)

ซีพียู................................. Turion 64x2 TL-56
    ความเร็วซีพียู (GHz)............... 1.8
    ความเร็วบัสซีพียู (MHz)............800
    ชิปเซ็ตกราฟิกการ์ด................. NVIDIA GF 8400M GS128MB
    เว็บแคม/ ความละเอียด (Mega).... Yes/1.3
    ระบบปฏิบัติการ...................... Windows Vista
    การรับประกัน (Year) .............. 1
    ราคา (บาท) .......................23,900

เล็งๆ ไว้ค่อนข้างเยอะอะครับ แต่ทั้งหมดนี่ผมชอบ BenQ S41-324 (ขวัญใจประชาชน) ที่สุดอะครับ แบบหน้าตา วัสดุ โดนใจมาก แต่ติดที่ มันมีไฟดูด คือ ผมก็อ่านจากคลับ S41 อะครับ แล้วลองไปเล่นดูที่ พันธุ์ทิพย์ มันก็ดูดจริงๆ อะครับ แต่ก็ไม่ได้ดูดแบบเอาจริงเองจัง แต่คิดว่าถ้านานๆ อาจจะมีผลเสียสะสม (รึเปล่า?) แล้วเห็นว่า DvD-Rw ของบางท่านมีปัญหากัน ก็เลยชักลังเล แต่ที่เหลือโดนใจสุดๆ

ซีพียู................................. Intel Core 2 Duo Santa Rosa Platform
    ความเร็วซีพียู (GHz)............... 2.0
    ความฮาร์ดดิสก์ (GB)...............120
    ชิปเซ็ตกราฟิกการ์ด................. nVIDIA GF 8600M with 1GB
    ระบบปฏิบัติการ...................... Linux
    การรับประกัน (Year) .............. N/A
    ราคา (บาท) .......................35,900

ก็ประมาณนี้อะครับ พิมพ์เยอะไปนิดนะครับ ยังไงก็ รบกวนพี่น้อง ช่วยแนะนำในการเลือกซื้อ มือใหม่อย่างกระผมทีนะขอรับ หรือถ้ามีรุ่นไหน เพิ่มเติมจากนี้ ก็รบกวนช่วยแนะนำด้วยนะครับผม

ถ้าขาดตกบกพร่อง ประการใดต้องขออภัยไว้ ณ ที่นี้นะครับ

ขอบคุณมากๆ ล่วงหน้าครับ

ปล. เสปก อ้างอิงจาก http://www.magmareport.com
    Last edited by yogee; 21 Dec 2007, 14:12:41.

แรกๆก็ดูดอะครับหลังๆไม่มีสงสัยเพราะไขมันจากมือไปเคลือบมันมั้ง อิอิ หรือเพราะเช็ดด้วยน้ำยาเช็ดจอLCD บ่อยๆหว่า ส่วน DVDที่มีปัญหาส่วนใหย่จะเป็น AD-7530Bของผม 7530A ไรท์ได้หมด princo ที่ว่าห่วยๆยังไรท์ติดทุกแผ่น ถ้ามีปัญหาจริงทางศุนย์เขาจะเปลี่ยนเป็นของ Matsushita (ยี่ห้อแม่ของ Pioneer)ให้

Comment

ผมว่าอยู่ที่ว่าคุณจะเอาไปทำอะไร
      ถ้าเล่นเกมก็มอง S41 กับ Acer Aspire 4520G-301G16 จะตอบสนองความต้องการของท่านได้ตรง
      /-------------------
      ถ้าใช้ดูหนัง/ฟังเพลง/พิมพ์งาน ก็เอาเเบบถูกๆก็น่าจะ ok
      /-------------------
      ถ้าใช้หิ้วไปไหนมาใหนบ่อยๆ Present งาน เน้นเบา+เล็กครับ
      ผมเเนะ Dell ราคาประมาณ 34000 บาท จอ12นิ้ว

Comment

acer gemstone หายห่วงครับ รุ่นใหม่ดีกว่าแต่ก่อนเยอะล่ะ ถ้าจะเล่นอย่าลังเล ลุยยย

Comment

s41 ครับผมยังไม่เคยโดนไฟดูดเลยตั้งแต่ซื้อมา 1 เดือน(อย่าลืมว่ามันเป็นอัลลูมิเนียมน่ะครับ) ส่วน dvd rw ผมดันเป็น 7530 B แต่ไปเครมเรียบร้อยแล้วเป็นMatsushita ตอนนี้ดีทุกอย่างชอบครับ

Comment

ของผมแปลกหว่าซื้อมาใหม่ๆไฟดูดนิดนึง(เวลาเอาหลังมือแตะ)แต่ตอนนี้ไม่ดูดและงงมากอะ
            ผมฟันธงคับs41คุ้มสุดพกพาสะดวกกาดจอก็แรง ราคาก็คุ้ม ประกันก็2ปี

Comment

เหอๆ รู้สึกอบอุ่นมากครับ ที่เข้ามาช่วยกันแนะนำ ขอบคุณทุกท่านมากครับผม

BenQ S41 นี่มันเข้าตา โดนใจผมมากเลย ตรง touch pad ก็เก๋ไก๋ ไม่เหมือนใคร ออกด้านๆ ส่วนเครื่องในเค๊าแรงจริง

Acer ผมก็ชอบ body ใหม่มันดูโฉบเฉี่ยวดี ความแรงไม่ทิ้งกันมาก

Compaq นี่ได้ราคาประหยัดแต่คุ้มค่า ไม่น้อยหน้าใคร

โอย เลือกไม่ได้จริงๆ ครับ แต่กะว่า วันอาทิตย์นี้จะไปเดิน scan ที่พันธุ์ทิพย์อีกรอบ เอาให้ถึงกึ๋นกันไปเลย อย่างน้อยก็ไปแบบ ได้คำแนะนำจากพี่น้องไป อุ่นใจกว่า แล้วเดี๋ยวได้ความว่าอย่างไร จะมารายงานนะครับผม

ปล. คิดอยู่ว่าจะซื้อแบบผ่อนชำระ เพราะเห็นว่ามี 0% 12เดือน 10เดือน อยู่หลายร้าน
              ท่านใด เคยผ่อนบัตรพวกนี้มั่งครับ อยากขอคำแนะนำซักนิด ว่ามันปลอดภัยไหม แบบว่า 0% ก็0% จริงรึเปล่าครับ หรือมี ++ อะไรอีก
              ผมเล็งว่าจะสมัครบัตร First Choice อะครับ มันได้เต็มที่ 0% 12เดือน ท่านว่ายังไงกันมั่งครับ?

Comment

ผมผ่อน First Choice 6 เดือน 0% ขี้เกียจส่งนานปลอดภัยครับ แต่มันจะมีค่าธรรมเนียมอากรสแตมป์งวดละ19 บาทและค่าชำระผ่านเคาเตอร์เซอร์วิส 15 บาทครับ

Comment

วันนี้ไปเดินดู notebook มาแล้วครับ ที่ เสรีเซ็นเตอร์ครับ

ถูกใจ Acer Aspire 4520G-401G16Mi กับ 4520G-200512Mi แล้วก็ Compaq Presario V3604AU กับ V3723AU แต่ยังตัดสินใจไม่ได้ ระหว่าง Acer กับ Compaq มันถูกใจคนละแบบ เดี๋ยวกะว่า วันอาทิตย์เลือกตั้งเสร็จจะไปเดินพันธุ์ทิพย์อีกซักที เหอๆ ตัดสินใจยากจริงๆ อะครับ

คุณ aiter ครับ ผมกะว่า จะสมัคร First Choice แค่ผ่อน Notebook เนี่ยอะครับ ผ่อนเสร็จก็กะว่าจะยกเลิกบัตร ไม่ค่อยอยากมีบัตรผ่อนอะครับ กลัวฟุ่มเฟือย เหอๆ แต่ผมทราบมาว่า ตอนยกเลิกบัตรนี่ ยากมากเลยเหรอครับ searchๆ เจอ ไม่ทราบจริง/เท็จ อย่างไรครับผม

Comment

Dell Vostro 1400
                    Core2Duo-T7500 2.2GHz (Cache 4MB)
                    Nvidia Gforce 8400m 128MB (ไม่แชร์)
                    Ram 1 GB (แต่เสียดายที่เป็น 512x2MB)
                    HDD SATA 160GB
                    Wireless IntelPro
                    SD/MMC/MS Card reader
                    DVD+-RW
                    จอ 14.1" แต่เป็นแบบไม่กระจกนะ
                    Web cam 2.0 Megapixel 4x USB port, 1x Firewire, 1x pcmcia slot
                    ไม่มี bluetooth มาให้
                    30,900 Vat แล้ว

รุ่นนี้ใช้อยู่ครับ
                    ตามที่ต้องการข้างบนเลย

Comment

ยกเลิกบัตรเนี่ยผมยังไม่เคยคับ แค่ไม่เอามันติดกระเป๋าไปก็อาจจะห้ามใจได้ครับ

Comment

อะ วันนี้ไปเดิน พันธุ์ทิพย์ มาแล้วครับ เค๊ากำลังมีบู๊ท notebook ตรงชั้นล่าง ตรงกลาง เข้าไปเจอเลยครับ Dell Vostro1400 ของคุณ Cesar เสปค ตามนั้นเลยครับ น่าสนใจทีเดียวครับ แต่ตอนนี้ รู้สึก งบ จะ ลดลงแล้วอะครับ เหอๆ เหลือซัก 2 หมื่นกลางๆ อะครับ

ก็เลยดูสองตัวอยู่ ระหว่าง Acer Aspire 4520G-401G16Mi หรือ Acer Aspire 4520G-300512Mi กับ Compaq Presario V3723AU

ยังตัดสินใจไม่ได้เลยอะครับ รบกวนพี่น้อง แนะนำทีสิครับ (ผมซื้อของแล้วคิดมากอะครับ เลือกมากไปนิด เหอๆ) แต่ตอนนี้ ค่อนข้างเทใจไป Acer Aspire 4520G-300512Mi อะครับ เห็นคนขายบอก เพิ่งออกมาใหม่

ช่วยคอมเมนต์ทีเด้อครับ ขอบพระคุณอีกซักทีงามๆ ครับผม

Comment

Dell Vostro 1400 <<<< ถ้าไม่เล่นเกม เอามาดูหนังฟังเพลง แจ่มๆ (GF8400) 30,900 vct แล้ว
                          S41-310 <<<< ถ้าเล่นเกมก็ร่นนี้ แรงได้ใจ 34,900 ไม่รวมvct
                          R56 <<<< รุ่นนี้จอใหญ่ 15.4 การ์ดจอด้อยกว่า S41 นิดหนึ่ง (GF8400) 31,900 ไม่รวมvct
                          S32W-LM04 <<< รุ่นนี้เน้นขนย้าย 13.1 การ์ดจอออนบอร์ด(X3100) 30,900 ไม่รวมvct

*** ที่แนะนำมานี้ ก็ตามงบะครับ ไม่เกิน 35,000 อย่าลืมด้วยนะครับว่ามันต้อง +vct7% อีก
                          ส่วนที่แนะนำ S41-310 เพราะ สเป็กที่บวกเพิ่มราคามานั้นไม่คุ้มครับ CPU2gb แต่แคซ2mb เท่าเดิมไม่คุ้ม
                          เอาเงิน 1 พันไปอัพแรมจะคุ้มกว่าอีกครับ
                          ตัวผมใช้ 8o gb ลง 2 Os Vista ไว้ดูหนังฟังเพลงเพราะมันรองรับDX10 ส่วน Xp นั้นใช้เขียนโปรแกรม

Comment

รูสึก DELL Vostro นี่ CSC จะสั่งเข้ามาขายละเมื่อวานเดินพนัทิพย์งามวงวานเหนตั้งโด่อยู่รุ่นเดียว

Comment

อะ ใช่เลยครับ ร้าน CSC นี่แหละครับ พอดีคิดอยู่ว่า เอ่ยชื่อร้านได้รึเปล่า เหอๆ

ผมเนี่ย อยากจะได้ BenQ ใจจะขาด แต่พอดี ที่บ้าน เค๊าชักไม่อยากให้ซื้อแพงอะครับก็เลย ตัดลงมาเหลือแค่ Compaq กับ Acer อะครับแต่ก็ยังตัดสินใจไม่ได้ ใจนึงก็ Compaq เห็นแฟนใช้ไม่มีปัญหาอะไรเลย ส่วน Acer ก็ชอบที่ การ์ดจอแยกแจ่มๆ จะได้เล่นเกมส์ได้บ้างกับหน้าตาที่สวย แต่ว่าคิดที่ ชื่อเสียง(เก่าๆ) ที่ได้ยินมา แต่เท่าที่ทราบมา รุ่นใหม่นี่ เห็นว่าไม่ค่อยมีปัญหาแล้ว

ก็เลยยังตัดสินใจไม่ได้ซักทีครับ ผมมันแย่ตรงที่เลือกของนานหน่อย เหอๆ

Comment

Working...
                              X