overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 5 of 5

Thread: ขอคำแนะนำในการเลือกโน้ตบุคใหม่หน่อยนะคะ

OverclockZone Member

Question ขอคำแนะนำในการเลือกโน้ตบุคใหม่หน่อยนะคะ

1. ตอนนี้ดูจากโบร์ชัวร์แล้วสนใจรุ่นต่อไปนี้ค่ะ ช่วยเลือกให้หน่อยนะคะ ต้องการความทนทานเป็นหลักไม่เจ๊งง่าย ใช้งานพิมพ์ทั่วไป และ วาดรูปด้วย photoshop illust painter ค่ะ ไม่เน้นความสวย ขอไม่หนักมากและทนๆ มีงบ 25,000-30,000

1. HP compaq 6515b
    Processor: AMD Turion 64 X2 Mobile Technology TL-58 (1.9 GHz, 1-MB L2 cache)
    - 512 MB DDR2
    - Memory: 1024MB 667 DDR2 2DIMM
    - HDD: 160GB SATA (5400rpm)
    - Optical Drive: DVD+/-RW Drive (DVD Writer Dual format, DL)
    - Panel: 14.1" WXGA (non brightview)

2. ASUS Noteobok Z99LE-4P015
    Intel® 945 PM Express Chipset
    Intel® Core™ Duo Processor T2230 1.6GHz
    1MB L2 Cache
    RAM (MB) 1GB
    RAM Max. Expandable (MB) 2GB
    DDR2 667MHz
    SATA 5400rpm
    Hard Drive (GB) 160GB
    Display Size (Inch)14.1"

3. ASUS Notebook Z99N-4P009
    AMD Athlon64x2 TL-55 1.8 Ghz / 1 GB RAM /120 GB HDD
    จอกว้าง 14 นิ้ว ไวด์สกรีน

4. Compaq Presario V3603TX
    1.60 GHz Intel Pentium Dual Core Processor T2330
    Microprocessor Cache 1 MB Level 2 cache
    Memory 512 MB (1 x 512 MB)
    Memory Max Up to 4 GB DDR2
    Video Graphics NVIDIA GeForce 8400M GS
    Video Memory Up to 128 MB (64 MB dedicated)
    Hard Drive 160 GB (5400 rpm)
    Multimedia Drive SuperMulti 8X DVD±R/RW with Double Layer Support
    Display 14.1” WXGA High-Definition HP BrightView Widescreen Display (1280 x 800)

ช่วยบอกข้อดีข้อเสียของแต่ละแบบด้วยนะคะ ขอบคุณมากๆ ค่ะ จะใช้ AMD หรือ Dual Core ดีคะ ไม่เล่นเกม เน้นทำงานเป็นหลักค่ะ

2. ตามลักษณะการใช้งานที่บอกไปข้างบน บางคนบอกว่าไม่จำเป็นต้องแยกการ์ดจอก็ได้ แต่ถ้าใช้ออนบอร์ดก็จะกินไฟกว่า เครื่องร้อนง่าย อาจจะไหม้ได้จริงเหรอคะ แล้วอย่างนี้จะซื้อแบบแยกหรือไม่แยกดีคะ

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

Quote Originally Posted by Sumire View Post
    1. ตอนนี้ดูจากโบร์ชัวร์แล้วสนใจรุ่นต่อไปนี้ค่ะ ช่วยเลือกให้หน่อยนะคะ ต้องการความทนทานเป็นหลักไม่เจ๊งง่าย ใช้งานพิมพ์ทั่วไป และ วาดรูปด้วย photoshop illust painter ค่ะ ไม่เน้นความสวย ขอไม่หนักมากและทนๆ มีงบ 25,000-30,000
    ถ้าไม่เล่นเกมเลยจริงๆ ตัวแรกหรือตัวที่2ก็ได้ครับครับ แต่ผมแนะนำตัวแรก>> HP compaq 6515b
    ถ้าเล่นบ้างตัวสุดท้าย>> Compaq Presario V3603TX
    จริงๆผมไม่แนะนำ T2330เท่าไหร่นะครับ เพราะนอกจากความเร็วต่ำแล้ว ยังได้แค่FSB533Mhz กับCache L2 1Mbเท่านั้น

Quote Originally Posted by Sumire View Post
    2. ตามลักษณะการใช้งานที่บอกไปข้างบน บางคนบอกว่าไม่จำเป็นต้องแยกการ์ดจอก็ได้ แต่ถ้าใช้ออนบอร์ดก็จะกินไฟกว่า เครื่องร้อนง่าย อาจจะไหม้ได้จริงเหรอคะ แล้วอย่างนี้จะซื้อแบบแยกหรือไม่แยกดีคะ
    ที่เค้าบอกว่าไม่ต้องใช้การ์ดจอแยกสำหรับงานที่ว่ามา>>จริงครับ

ส่วนที่ว่า "แต่ถ้าใช้ออนบอร์ดก็จะกินไฟกว่า เครื่องร้อนง่าย อาจจะไหม้ได้" >> ไม่จริงครับ การ์ดจอออนบอร์ดประหยัดไฟกว่าการ์ดจอแยกชัวร์ๆ เคยลองมาแล้ว

เครื่องร้อนง่ายหรอ.. การ์ดจอแยกซิ ร้อนง่ายเพราะมันมีModuleการ์ดจอแยกออกมา ช่วยทำความอุ่นให้เครื่องอีกแรง

อาจจะไหม้.. อย่าว่าโง้นงี้เลยนะครับ ผมเคยเปิดโน็ตบุ๊คทิ้งไว้3วัน3คืนโหลดบิต+ทำงานPhotoshop, Illustrator, Dreamweaver ทั้งหมด CS3+ เล่นเกม+ ดูหนัง720p เปิดโดยวางไว้กับโต๊ะธรรมดาๆนี่หล่ะครับ ไม่ได้เอาอะไรหนุนหรือรองข้างใต้เลย จนป่านนี้ก็ยังทำงานได้ ไม่ไหม้หรือมีปัญหาแต่อย่างใดครับ สำหรับคนที่บอกว่าโน็ตบุ๊คจะไหม้อ่ะ เป็นไปไม่ได้ครับ ถ้ามันร้อนหนักจริงๆเครื่องมันก็แค่เด้งออกจากโปรแกรม หรือดับไปเองก็เท่านั้น (เกิดขึ้นในกรณีเล่นเกมหนักๆจริงๆ)
    Last edited by Beaver_XT; 21 Dec 2007 at 15:30:44.

ขอบคุณมากค่ะ ได้ความรู้เพิ่มด้วย ว่าแต่ไอ้ T2330 คือไรเหรอคะ

งั้นถ้าดูแล้วอันแรกคงดีสุดสิคะ ไม่มี T2330 ??

แล้วตัวที่ 3 ไม่น่าเลือกเหรอคะ?

(จริงๆ ใจก็ชอบ HP ที่สุดค่ะ แต่น้องสาวเชียร์ ASUS เพราะประกันนานกว่า เลยลังเล)

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

T2330คือรหัสCPUของ Intelครับ แทนที่จะเป็น Core Duo หรือ Core2Duo รุ่นนี้จะเป็น Intel Pentium Dual Core Mobileแทนครับ กดดู>> http://processorfinder.intel.com/det...px?sspec=sla4k
    ซิ่งดูจากเสแกแล้ว ไม่แรงไปกว่าTurionเท่าไหร่ครับ ซึ่งในกรณีนี้ถ้าซื้อ Turion x2จะได้ความเร็วที่1.9Ghzซึ่งน่าสนใจไม่น้อยทีเดียว

ส่วนที่ไม่แนะนำตัวที่3เพราะความเร็วน้อยกว่าตัวบนสุด ทำงานได้แต่อาจไม่ทันใจนักครับ

ตัวผมเองก็ใช้Asusอยู่ ยอมรับว่าประกันดีมากๆ แถมยังให้2ปีGlobal Warrantyด้วย ศูนย์พูดจารู้เรื่องไม่วกวนครับ

ระหว่างตัวแรกกับตัวที่2นี่ตัวไหนถูกกว่ากันครับ ใช้ราคามาประกอบการตัดสินใจด้วยก็ดีครับ แล้วก็อย่าลืมไปดูตัวจริงเพื่อประกอบการตัดสินใจด้วยนะครับ แต่ถ้าราคาเท่ากันตัวบนสุดดีกว่าครับ

ตัวแรกราคา 23,900 ไม่รวม vat ค่ะ
    ตัวที่สองราคา 24,900 ไม่รวม vat ค่ะ

ต่างกันพันเดียว แบบนี้จะเลือกอันไหนดีคะ แต่ asus ยังไม่เคยเห็นของจริงค่ะ น้ำหนักน่าจะพอๆกันมั้งนะคะ

Bookmarks

Bookmarks