Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอคำแนะนำในการเลือกโน้ตบุคใหม่หน่อยนะคะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอคำแนะนำในการเลือกโน้ตบุคใหม่หน่อยนะคะ

1. ตอนนี้ดูจากโบร์ชัวร์แล้วสนใจรุ่นต่อไปนี้ค่ะ ช่วยเลือกให้หน่อยนะคะ ต้องการความทนทานเป็นหลักไม่เจ๊งง่าย ใช้งานพิมพ์ทั่วไป และ วาดรูปด้วย photoshop illust painter ค่ะ ไม่เน้นความสวย ขอไม่หนักมากและทนๆ มีงบ 25,000-30,000

1. HP compaq 6515b
    Processor: AMD Turion 64 X2 Mobile Technology TL-58 (1.9 GHz, 1-MB L2 cache)
    - 512 MB DDR2
    - Memory: 1024MB 667 DDR2 2DIMM
    - HDD: 160GB SATA (5400rpm)
    - Optical Drive: DVD+/-RW Drive (DVD Writer Dual format, DL)
    - Panel: 14.1" WXGA (non brightview)

2. ASUS Noteobok Z99LE-4P015
    Intel® 945 PM Express Chipset
    Intel® Core™ Duo Processor T2230 1.6GHz
    1MB L2 Cache
    RAM (MB) 1GB
    RAM Max. Expandable (MB) 2GB
    DDR2 667MHz
    SATA 5400rpm
    Hard Drive (GB) 160GB
    Display Size (Inch)14.1"

3. ASUS Notebook Z99N-4P009
    AMD Athlon64x2 TL-55 1.8 Ghz / 1 GB RAM /120 GB HDD
    จอกว้าง 14 นิ้ว ไวด์สกรีน

4. Compaq Presario V3603TX
    1.60 GHz Intel Pentium Dual Core Processor T2330
    Microprocessor Cache 1 MB Level 2 cache
    Memory 512 MB (1 x 512 MB)
    Memory Max Up to 4 GB DDR2
    Video Graphics NVIDIA GeForce 8400M GS
    Video Memory Up to 128 MB (64 MB dedicated)
    Hard Drive 160 GB (5400 rpm)
    Multimedia Drive SuperMulti 8X DVD±R/RW with Double Layer Support
    Display 14.1” WXGA High-Definition HP BrightView Widescreen Display (1280 x 800)

ช่วยบอกข้อดีข้อเสียของแต่ละแบบด้วยนะคะ ขอบคุณมากๆ ค่ะ จะใช้ AMD หรือ Dual Core ดีคะ ไม่เล่นเกม เน้นทำงานเป็นหลักค่ะ

2. ตามลักษณะการใช้งานที่บอกไปข้างบน บางคนบอกว่าไม่จำเป็นต้องแยกการ์ดจอก็ได้ แต่ถ้าใช้ออนบอร์ดก็จะกินไฟกว่า เครื่องร้อนง่าย อาจจะไหม้ได้จริงเหรอคะ แล้วอย่างนี้จะซื้อแบบแยกหรือไม่แยกดีคะ

Originally posted by Sumire View Post
    1. ตอนนี้ดูจากโบร์ชัวร์แล้วสนใจรุ่นต่อไปนี้ค่ะ ช่วยเลือกให้หน่อยนะคะ ต้องการความทนทานเป็นหลักไม่เจ๊งง่าย ใช้งานพิมพ์ทั่วไป และ วาดรูปด้วย photoshop illust painter ค่ะ ไม่เน้นความสวย ขอไม่หนักมากและทนๆ มีงบ 25,000-30,000
    ถ้าไม่เล่นเกมเลยจริงๆ ตัวแรกหรือตัวที่2ก็ได้ครับครับ แต่ผมแนะนำตัวแรก>> HP compaq 6515b
    ถ้าเล่นบ้างตัวสุดท้าย>> Compaq Presario V3603TX
    จริงๆผมไม่แนะนำ T2330เท่าไหร่นะครับ เพราะนอกจากความเร็วต่ำแล้ว ยังได้แค่FSB533Mhz กับCache L2 1Mbเท่านั้น

Originally posted by Sumire View Post
    2. ตามลักษณะการใช้งานที่บอกไปข้างบน บางคนบอกว่าไม่จำเป็นต้องแยกการ์ดจอก็ได้ แต่ถ้าใช้ออนบอร์ดก็จะกินไฟกว่า เครื่องร้อนง่าย อาจจะไหม้ได้จริงเหรอคะ แล้วอย่างนี้จะซื้อแบบแยกหรือไม่แยกดีคะ
    ที่เค้าบอกว่าไม่ต้องใช้การ์ดจอแยกสำหรับงานที่ว่ามา>>จริงครับ

ส่วนที่ว่า "แต่ถ้าใช้ออนบอร์ดก็จะกินไฟกว่า เครื่องร้อนง่าย อาจจะไหม้ได้" >> ไม่จริงครับ การ์ดจอออนบอร์ดประหยัดไฟกว่าการ์ดจอแยกชัวร์ๆ เคยลองมาแล้ว

เครื่องร้อนง่ายหรอ.. การ์ดจอแยกซิ ร้อนง่ายเพราะมันมีModuleการ์ดจอแยกออกมา ช่วยทำความอุ่นให้เครื่องอีกแรง

อาจจะไหม้.. อย่าว่าโง้นงี้เลยนะครับ ผมเคยเปิดโน็ตบุ๊คทิ้งไว้3วัน3คืนโหลดบิต+ทำงานPhotoshop, Illustrator, Dreamweaver ทั้งหมด CS3+ เล่นเกม+ ดูหนัง720p เปิดโดยวางไว้กับโต๊ะธรรมดาๆนี่หล่ะครับ ไม่ได้เอาอะไรหนุนหรือรองข้างใต้เลย จนป่านนี้ก็ยังทำงานได้ ไม่ไหม้หรือมีปัญหาแต่อย่างใดครับ สำหรับคนที่บอกว่าโน็ตบุ๊คจะไหม้อ่ะ เป็นไปไม่ได้ครับ ถ้ามันร้อนหนักจริงๆเครื่องมันก็แค่เด้งออกจากโปรแกรม หรือดับไปเองก็เท่านั้น (เกิดขึ้นในกรณีเล่นเกมหนักๆจริงๆ)
    Last edited by Beaver_XT; 21 Dec 2007, 15:30:44.

Comment

ขอบคุณมากค่ะ ได้ความรู้เพิ่มด้วย ว่าแต่ไอ้ T2330 คือไรเหรอคะ

งั้นถ้าดูแล้วอันแรกคงดีสุดสิคะ ไม่มี T2330 ??

แล้วตัวที่ 3 ไม่น่าเลือกเหรอคะ?

(จริงๆ ใจก็ชอบ HP ที่สุดค่ะ แต่น้องสาวเชียร์ ASUS เพราะประกันนานกว่า เลยลังเล)

Comment

T2330คือรหัสCPUของ Intelครับ แทนที่จะเป็น Core Duo หรือ Core2Duo รุ่นนี้จะเป็น Intel Pentium Dual Core Mobileแทนครับ กดดู>> http://processorfinder.intel.com/det...px?sspec=sla4k
        ซิ่งดูจากเสแกแล้ว ไม่แรงไปกว่าTurionเท่าไหร่ครับ ซึ่งในกรณีนี้ถ้าซื้อ Turion x2จะได้ความเร็วที่1.9Ghzซึ่งน่าสนใจไม่น้อยทีเดียว

ส่วนที่ไม่แนะนำตัวที่3เพราะความเร็วน้อยกว่าตัวบนสุด ทำงานได้แต่อาจไม่ทันใจนักครับ

ตัวผมเองก็ใช้Asusอยู่ ยอมรับว่าประกันดีมากๆ แถมยังให้2ปีGlobal Warrantyด้วย ศูนย์พูดจารู้เรื่องไม่วกวนครับ

ระหว่างตัวแรกกับตัวที่2นี่ตัวไหนถูกกว่ากันครับ ใช้ราคามาประกอบการตัดสินใจด้วยก็ดีครับ แล้วก็อย่าลืมไปดูตัวจริงเพื่อประกอบการตัดสินใจด้วยนะครับ แต่ถ้าราคาเท่ากันตัวบนสุดดีกว่าครับ

Comment

ตัวแรกราคา 23,900 ไม่รวม vat ค่ะ
          ตัวที่สองราคา 24,900 ไม่รวม vat ค่ะ

ต่างกันพันเดียว แบบนี้จะเลือกอันไหนดีคะ แต่ asus ยังไม่เคยเห็นของจริงค่ะ น้ำหนักน่าจะพอๆกันมั้งนะคะ

Comment

Working...
          X