overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 21

Thread: Folder option มันหายไปอ่ะคับ ทำไงดี

OverclockZone Member Gorrilaz's Avatar

Unhappy Folder option มันหายไปอ่ะคับ ทำไงดี

ผมเปิดดู folder ที่ซ่อนไว้ไม่ได้อ่ะคับ เห็นเค้าบอกว่ามันเป็นไวรัสหรอคับ ใครรู้วิธีแก้ช่วยผมด้วยคับ

tonzakung's Avatar

มันโดนไวรัส ซะแล้วนะครับ ชื่อ ไวรัส Newfolder.exe

ลองเข้า Google แล้ว Search ดูครับว่า เป็นตัวไหน ที่โดน

OverclockZone Member Gorrilaz's Avatar

Quote Originally Posted by tonzakung View Post
    มันโดนไวรัส ซะแล้วนะครับ ชื่อ ไวรัส Newfolder.exe

ลองเข้า Google แล้ว Search ดูครับว่า เป็นตัวไหน ที่โดน
    Search ตัวไหนหรอคับ ขอ link เลยได้มั้ยคับ ผมมือใหม่อ่ะทำไม่เป็น ขอบคุณคับ

OverclockZone Member zman's Avatar

Quote Originally Posted by Gorrilaz View Post
    Search ตัวไหนหรอคับ ขอ link เลยได้มั้ยคับ ผมมือใหม่อ่ะทำไม่เป็น ขอบคุณคับ
    มันมีหลายตัวนะลองเสิร์ชคำว่า "Folder option หาย+ไวรัส" ดูสิ

OverclockZone Member

folder option หายไป

มัลแวร์อย่างพวก Adware, Spyware, Browser Hijacker และ Trojan บางตัวจะไม่ยอมให้ผู้ใช้เปลี่ยน Folder Options ในกรณีนี้ แนะนำให้คุณใช้โปรแกรมสแกนตรวจสอบให้เรียบร้อยเสียก่ อน
    หลังจากสแกนเรียบร้อยแล้ว แต่ Folder Options ยังไม่ปรากฏขึ้นมาอยู่ดี เป็นไปได้ว่า พวกมันเข้าไปกำหนดค่าใน Registry ให้ยกเลิก (disable) ตัวเลือกนี้ออกไป สำหรับวิธีแก้ไขให้กลับคืนมาดังเดิมทำได้ดังนี้
    1. เปิดโปรแกรม Registry Editor (คลิกปุ่ม Start -> Run พิมพ์ regedit คลิกปุ่ม OK)
    2. ในกรอบด้านซ้ายคลิกเข้าไปที่
    HKEY_CURRENT_USER\Software\Microsoft\Windows\Curre ntVersion\policies\Explorer
    3. กรอบด้านขวาหากพบว่าคีย์ NoFolderOptions ถูกกำหนดค่าเป็น 1 ให้ดับเบิ้ลคลิกบนคีย์ดังกล่าว แล้วแก้กลับเป็น 0
    4. ปิดโปรแกรม Registry Editor
    นอกจากเหล่ามัลแวร์ต่างๆ แล้ว โปรแกม TweakUI หรือยูทิลิตี้สำหรับแอดมินบางตัวจะมีการเข้าไปกำหนดไ ม่ให้แก้ไข Folder Options ได้ด้วยเหมือนกัน ซึ่งผลลัพธ์ก็คือ คุณจะพบคีย์ NoFolderOptions ดังที่ได้กล่าวไปแล้วข้างต้น อย่างไรก็ตาม ถ้าคุณไม่พบว่า มีคีย์นี้อยู่ใน Registry หรือมันได้รับการกำหนดให้เป็น 0 อยู่แล้ว นั่นแสดงว่า โมดูลในส่วนจัดการ Folder Options ของ Windows XP ถูกทำลาย หรือหายไป ซึ่งวิธีแก้ไขจะยุ่งยากกว่านี้มาก ยังไงก็เอาใจช่วยให้คุณแก้ไขกลับคืนมาได้สำเร็จนะครั บ

ขอบคุณทุกท่านมากคับ ผมจาลองดูนะงับ

OverclockZone Member nuttapum_plum's Avatar

Virus ที่ทำ Folder Option หายไปก็มีหลายตัวเหมือนกัน ลองหาใน Google ดู

Quote Originally Posted by omicony View Post
    folder option หายไป

มัลแวร์อย่างพวก Adware, Spyware, Browser Hijacker และ Trojan บางตัวจะไม่ยอมให้ผู้ใช้เปลี่ยน Folder Options ในกรณีนี้ แนะนำให้คุณใช้โปรแกรมสแกนตรวจสอบให้เรียบร้อยเสียก่ อน
    หลังจากสแกนเรียบร้อยแล้ว แต่ Folder Options ยังไม่ปรากฏขึ้นมาอยู่ดี เป็นไปได้ว่า พวกมันเข้าไปกำหนดค่าใน Registry ให้ยกเลิก (disable) ตัวเลือกนี้ออกไป สำหรับวิธีแก้ไขให้กลับคืนมาดังเดิมทำได้ดังนี้
    1. เปิดโปรแกรม Registry Editor (คลิกปุ่ม Start -> Run พิมพ์ regedit คลิกปุ่ม OK)
    2. ในกรอบด้านซ้ายคลิกเข้าไปที่
    HKEY_CURRENT_USER\Software\Microsoft\Windows\Curre ntVersion\policies\Explorer
    3. กรอบด้านขวาหากพบว่าคีย์ NoFolderOptions ถูกกำหนดค่าเป็น 1 ให้ดับเบิ้ลคลิกบนคีย์ดังกล่าว แล้วแก้กลับเป็น 0
    4. ปิดโปรแกรม Registry Editor
    นอกจากเหล่ามัลแวร์ต่างๆ แล้ว โปรแกม TweakUI หรือยูทิลิตี้สำหรับแอดมินบางตัวจะมีการเข้าไปกำหนดไ ม่ให้แก้ไข Folder Options ได้ด้วยเหมือนกัน ซึ่งผลลัพธ์ก็คือ คุณจะพบคีย์ NoFolderOptions ดังที่ได้กล่าวไปแล้วข้างต้น อย่างไรก็ตาม ถ้าคุณไม่พบว่า มีคีย์นี้อยู่ใน Registry หรือมันได้รับการกำหนดให้เป็น 0 อยู่แล้ว นั่นแสดงว่า โมดูลในส่วนจัดการ Folder Options ของ Windows XP ถูกทำลาย หรือหายไป ซึ่งวิธีแก้ไขจะยุ่งยากกว่านี้มาก ยังไงก็เอาใจช่วยให้คุณแก้ไขกลับคืนมาได้สำเร็จนะครั บ
    คือผม เปิดโปรแกรม Registry Editor ไม่ได้อ่ะคับมันไม่ให้เข้าเลยอ่า ทำไงดีงับ หรือว่า ลง windows ใหม่เลยดีกว่า และหา anti virus ตัวไหนมาลงดีคับที่มันจาป้องกันได้อ่า

OverclockZone Member Squall's Avatar

ลองตัวนี้ดูนะครับรับรองเปิดได้หมดแน่ และอาการแปลกๆจะหายไปหมด แต่ยังเหลือไวรัสไวดูต่างหน้าอยู่ลองหาAntiมาสแกนดูนะครับ

ปล.
    -ไว้รัสยังอยู่น่ะ่
    ไฟล์แนบเอกสาร ไฟล์แนบเอกสาร

ขอบคุณมากครับ เครื่องผมกลับมาเป็นเหมือนเดิมแล้ว
    แต่ว่าต้องใช้ anti virus ตัวไหนมันถึงจาลบได้อ่ะคับผมใช้ nod32อยู่ไม่ทราบว่ามันจัดการได้ป่าวงับ
    และก้ออยากรู้ว่า virus ตัวนี้มันมากับอารายอ่ะคับ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

ถ้ายังแก้ไม่ได้ ลงวินโดวส์ใหม่โลด หายแน่ๆ

OverclockZone Member nuttapum_plum's Avatar

Folder Option หาย = ไวรัส มีตัวแก้ หาทาง Google ได้

OverclockZone Member

Default จัดให้

Quote Originally Posted by Gorrilaz View Post
    ผมเปิดดู folder ที่ซ่อนไว้ไม่ได้อ่ะคับ เห็นเค้าบอกว่ามันเป็นไวรัสหรอคับ ใครรู้วิธีแก้ช่วยผมด้วยคับ
    อาการที่พบ
    1. Folder option หาย
    2. Task Manager ใช้งานไม่ได้
    3. ใช้คำสั่ง cmd ใน Run แล้วหน้าต่างของ cmd จะปิดตัวเองอัตโนมัติ
    4. เข้ารีจีสเตอร์ไม่ได้
    5. ไม่ยอมให้ Recover เครื่อง (ไม่แน่ใจว่าเป็นทุกเครื่องหรือป่าว แต่เครื่องผมเป็น)
    แนวทางแก้ไข
    1.ปิด Process Flashy.exe (สำหรับเครื่องที่ไม่สามารถใช้งาน Task Manager ได้ให้ว่าตัวแก้มาก่อน)
    2.ดูว่าสามาถปิด Recover ได้หรือป่าว สาเหตุที่ต้องปิดก็เพราะว่ามันฝังตัวอยู่ในนั้นซิครับ แล้วก็ปิดมันซะ
    3.ใช้โปรแกรม NOd32 ที่ลง Flashy-fix.exe และ Update โปรแกรมด้วย จัดการได้เลย (ไม่จำเป็นต้องเป็น Nod ก็ได้ให้ใช้โปรแกรมอื่นที่สามารถจัดการได้เหมื่อนกัน) แล้วรีเครื่องซะ
    4.สังเกตดูว่าเครื่องหายจากการติดไวรัสแล้วหรือยัง
    5.ถ้าแก้ได้แล้วสังเกตอีกว่ามีอะไรผิดปกติหรือไม่ เช่น เมื่อเราลบโฟเดอร์ในหน้าต่างใดก็ตาม โฟเดอร์อื่นๆที่อยู่ในหน้าต่างนั้นจะไม่ยอมขยับเรียงกันอัตโนมัตฺ ถ้าเป็นเช่นให้หาตัวแก้รีจีสเตอร์ ให้กลับเป็นเหมือนเดิม

....ส่วนโปรแกรมและวิธีแก้แบบอืนท่านสามารถหาได้จาก Google แล้วพิมพ์ แก้ Flashy หรือ Folder Option หาย เท่านี้ก็จะมีวิธีแก้ไขเพียบเลยครับแล้วแต่สะดวกใช้ครับ
    อย่านิ่งนอนใจกับมันนะครับผมเคยเจอมันลบข้อมูลทั้งไดรหายไปแล้ว ...รายจริงๆ

ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความช่วยเหลือนนะคร้าบ

OverclockZone Member ArZuGi's Avatar
    โรงพยาบาล แห่งหนึ่ง

ยินดีด้วยครับที่เครื่องหายดีแล้ว

OverclockZone Member Solidworks's Avatar
    South-East Asia

ดีใจด้วย เอิ๊กๆ

OverclockZone Member Drift's Avatar

ของผมมันไม่หายครับ เป็นมานานแล้ว แก้ ไม่ได้ ลง Winใหม่ ไม่ได้ มีโปรแกรมเฉพาะอยู่
    มีข้อมูลสำคัญ ใคร พอ มีทางช่วยได้บ้าง anti_data_exe_by_trackerx90 ก็ใช้ไม่ได้

แล้วลง NOD 32 แล้วก็ใช้ไม่ได้
    Last edited by Drift; 4 Jan 2008 at 09:12:48.

dordeg's Avatar

ถ้ายังไม่ได้เอานี่ไป
    วิธีนะ คลิกขวาinstall ที่ไฟล์ชื่อUn... แร้วก๋ดับเบิ้ลคลิกที่ไฟล์reg..ทั้ง2อัน รีเครื่อง
    ไฟล์แนบเอกสาร ไฟล์แนบเอกสาร
    Last edited by dordeg; 4 Jan 2008 at 09:21:18.

OverclockZone Member Intro's Avatar

ผมก็โดนบ่อยๆ พอแก้ไม่ได้ก็ Format ประจำ เงอะๆ

OverclockZone Member Drift's Avatar

Quote Originally Posted by dordeg View Post
    ถ้ายังไม่ได้เอานี่ไป
    วิธีนะ คลิกขวาinstall ที่ไฟล์ชื่อUn... แร้วก๋ดับเบิ้ลคลิกที่ไฟล์reg..ทั้ง2อัน รีเครื่อง
    ไม่หายครับ พอดับเบิ้ลคลิ๊ก แล้วมันก้ รีสต๊าท เลย

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks