Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนช่วยดู CPU หน่อยครับว่าใช้กันได้มั้ย (คอมรุ่นปู่)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนช่วยดู CPU หน่อยครับว่าใช้กันได้มั้ย (คอมรุ่นปู่)

เครื่องผม Intel Pentium III EB 800MHz Socket 370 ทีนี้ผมไปเจอ CPU อีกตัวนึงของ Intel เหมือนกันไม่ได้ใช้เลยจะลองเอามาใส่ดู แต่ผมดู Socket ไม่เป็น แล้วไม่รู้วิธีแงะออกด้วย พยายามแงะออกมันก็ไม่ออกสักที ตัวล็อค CPU กะ เมนบอร์ด มันเป็นรุ่นเก่านะครับ

มองไม่ค่อยรู้ครับ ภาพไม่ค่อยชัด แต่ที่รู้ๆ น่าจะเป็น Pentium สังเกตุที่ L2 256 / BUS 100 / VCore 1.475
    ..................................................................................................................
    ไม่มันใจว่าจะเป็น Pentium III 1 GHz หรือป่าว เห็นตัวเลขข้างหน้าเป็น 1000A
    ..................................................................................................................

ไม่งั้นก็เป็น Celeron Tulatin 1000MHz 1000A/256/100/1.475V
    Last edited by one; 21 Dec 2007, 18:43:13.

Comment

ผมถ่ายกับมือถือนะครับ ตัวเลขข้างบน Intel 01 MALAY 1000A/256/100/1.475 ด้านล่างมันเขียน CELERON SL5ZF ครับ

Comment

เป็น Celeron Tulatin 1000MHz เป็นซีพียู ที่ลดเกรดมาจาก Pentium III Tulatin สมัยนั้น Pentium III Tulatin ออกมา มีความเร็วและประสิทธิภาพสูงพอๆ กับ Pentium 4 ที่ออกมาเป็นรุ่นแรก Intel กลัวจะทำไห้เสียตลาด ของ Pentium 4 จึงออก Pentium III Tulatin มาไม่กี่ตัว แล้วจัดการดาวเกรดมาเป็น Celeron Tulatin แทน โดยการลด L2 เหลือแค่ 256 บนสถาปัตยกรรมเดียวกับ Pentium III Tulatin ภายใต้โค้สเนม Tulatin เราจึงได้เห็นแต่ Celeron ครับ

Comment

แล้วผมสามารถเปลี่ยนกะั CPU ตัวเดิมของผมได้มั้ยครับไม่รู้ขามันเท่ากันมั้ย แล้วผมอยากทราบวิธีแกะตัวล็อค CPU ของเมนบอร์ดรุ่นเก่าๆนะครับ แงะออกยังไงครับ ขอบคุณท่าน one มากๆครับ

Comment

ก้อรุ่นเนี๊ยแหละ ที่ ช่างไม่รุปะสา เอา ซิลิโคนขาว ที่ไว้ใช้แปะ พาวเวอร์ทรานซิสเตอร์ ของ เครื่องเสียงมาทางกะดอง CPU แหม คนมาตามแก้ แกะตามหลัง แกะจนมือหงิก ผม ทำบิ่นไปตัว แทนที่จะได้เงินใช้กลับได้เสียเงินให้เค้าอีก เซงโคด

Comment

Originally posted by MMGLower View Post
              ก้อรุ่นเนี๊ยแหละ ที่ ช่างไม่รุปะสา เอา ซิลิโคนขาว ที่ไว้ใช้แปะ พาวเวอร์ทรานซิสเตอร์ ของ เครื่องเสียงมาทางกะดอง CPU แหม คนมาตามแก้ แกะตามหลัง แกะจนมือหงิก ผม ทำบิ่นไปตัว แทนที่จะได้เงินใช้กลับได้เสียเงินให้เค้าอีก เซงโคด
              ท่านช่วยสอนวิธีแกะหน่อยสิ ผมลองแกะจนมือเป็นแผลละ ยังไม่ออกเลย อยากลองว่าใช้กันได้หรือเปล่า แล้วมันเสียรึเปล่านะ แต่แกะออกไม่เป็น

Comment

ใส่ได้ครับ Celeron Tulatin เป็นช็อกเก็ต 370 เหมือนกัน วีธีถอด ต้องแกะฮีตซิ้งออกก่อน

ตามรูปครับ ต้องแกะตัวล็อกออกก่อน โดยการกดลงไปเล็กน้อยแล้วดึงออก

หลักจากแกะฮีตซิ้งออกแล้ว ง้างกระเดื่องล็อกขาซีพียูออก ขึ้นมา 45 องศา

จากนั้นก็ยกตัวซีพียูขึ้นมาอย่างงายๆครับ

ไม่รู้ว่าของท่านจะเหมือนของผมหรือป่าว แต่ถ้าฮีตซิ้งมันติดกับซีพียูแน่นต้องระวังหน่อยครับ เดี๋ยวจะทำไห้ซีพียูเสียได้
                Last edited by one; 21 Dec 2007, 20:35:32.

Comment

โห ขอบคุณท่าน one มากครับ มีรูปด้วย ขอบคุณมากๆเลยครับ ผมขอตัวปิดเครื่องถอดเปลี่ยนก่อนนะได้ผลยังไงจะมารายงานอีกที

Comment

ไปลองมาแล้วครับ 2 ตัว เสียหมดทั้ง 2 ตัวเลย ขอบคุณทุกคนที่เข้ามาตอบกระทู้ครับ

Comment

อีกทีครับคุณ one ตอนนี้ผมมีซาก คอมอยู่จะเอาของเก่ามา รวมๆกันให้มันเปิดได้นะครับ แต่ไม่รู้จะโอเคเปล่า ช่วยดูทีครับ

CPU P4 3E Ghz
                      เมนบอร์ด LM-PT880-SL
                      แรม DDR(400) 512 มี DDR(400)128 อีกตัว
                      การ์ดจอ AGP ไม่ทราบรุ่นของ Nvidia
                      ฮาร์ดดิส มี 3 ลูก 10GB 20GB 40GB
                      พาวเวอร์ 300w
                      ไม่รู้เอามายัดใส่เคสเดียวกันมันจะทำงานได้มั้ยครับ

Comment

เออ ขอเสริมนิดนึงนะครับจากที่เคยใช้ Tulatin
                        MB ต้องใช้ chipset ที่รองรับด้วยนะครับ รู้สึกว่าจะต้องลงท้ายด้วย T ทั้งค่าย intel และ VIA ถึงจะรองรับเจ้า Tulatin

Comment

Chipset ของผม VIA ครับ แต่ไม่รู้รองรับรึเปล่า ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ

Comment

CPU แบบนี้ผมก็มีนะครับเก็บไว้เป็นที่ ระทึก เป็น P.II อะ 333MHz

ชุดนี้ซื้อนานมากๆแล้ว 7 ปีกว่าได้ถ้าจำไม่ผิด - -* HDD 4Gb. Ram SD 32Mb. VGA Onboard 8M.

Comment

Originally posted by ViewExtreme View Post
                              CPU แบบนี้ผมก็มีนะครับเก็บไว้เป็นที่ ระทึก เป็น P.II อะ 333MHz

ชุดนี้ซื้อนานมากๆแล้ว 7 ปีกว่าได้ถ้าจำไม่ผิด - -* HDD 4Gb. Ram SD 32Mb. VGA Onboard 8M.
                              อิอิ อายุกันเคียงกันเลยครับ

ปล.ว่าแต่ซากคอมเก่าของผมไม่มีคนตอบให้เลยหรอครับ อยากรู้ว่ามันใช้กันได้มั้ย กลัวประกอบไปแล้วพังหมดทั้งเคส

Comment

Working...
                              X