Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอปรึกษาเรื่องระบบ network หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอปรึกษาเรื่องระบบ network หน่อยครับ

ตอนนี้ที่บ้านมีคอม 3 เครื่อง ใช้ระบบแลนอยู่ อยากจะเปลี่ยนมาใช้ระบบ Wirless ทั้งบ้าน ไม่ทราบว่าจะมีปัญหาเรื่องการดรอบสัญญาณมั้ยครับ ระบบแลน กับ Wirless ระบบไหนดีกว่ากันครับ

การดรอปของสัญญาณ Wireless เกิดได้จาก สิ่งกีดขวาง สัญญาณรบกวน ระยะทาง

Comment

ใช้แบบสายแลนดีกว่าครับ

Comment

แบบสายแลน เร็วกว่า สเถียรกว่า และ ไม่ต้องกลัวใครมาแอบดักใช้สัญญาณด้วยนะครับ

Comment

ใช้แบบสายดีกว่าครับ

Comment

ถ้าเป็นPCไม่เน้นการเคลื่อนย้ายไปไหนมาไหน แถมยังมีสายแลนอยู่เดิมแล้วผมไม่แนะนำให้เปลี่ยนครับ

Comment

ถ้าไม่เน้นเล่นเกมอินเตอร์เน็ต โหลดโปรแกรม หนักๆ wireless ก็เป็นทางเลือกที่ดี สําหรับ Notebook
              ถ้าเป็น PC สายแลนดีกว่า

Comment

ระบบสาย utp ดีกว่าครับถ้าต้องการความแรง (ใช้พร้อมกัน 3 เครื่อง)

เพราะตอนนี้ ตัว AP ส่วนมากยังเป็น hub อยู่ครับ คือเป็นแบบ half duplex ครับ คือ รับสัญญาณได้ทีละเครื่อง ส่งสัญญาณได้ที่ละเครื่อง ไม่พร้อมกัน แต่ถ้าเป็น สาย utp ซึ่งเด๋วนี้ switch เป็นแบบ full duplex หมดแล้ว คือ รับกับส่ง แยกช่องกันครับ ( เอาแบบเข้าใจง่าย)

แล้วถ้า AP แบบ MIMO ละ มีหลายๆเสา แบ่งกัน เสาหนึ่งรับ อีกเสาหนึ่งส่ง มันก็ช่วยได้บ้างครับ แต่ตัว AP ก็ยังเป็น hub อยู่ดี

แต่ถ้าจะเอาแบบสะดวกก็ ใช้เป็น wireless ไปเถอะครับ ไม่ต้องเสียเวลาเดินสาย แล้วอีกอย่าง 3 เครื่องเอง ถ้า 5 เครื่องขึ้นไป ค่อยว่ากันอีกทีครับ 3 เครื่องไม่น่าเห็นผลอะไรเท่าไรครับ

รอผู้รู้มายืนยันอีกทีครับ

Comment

Working...
                X