overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 31

บางลำภู-ถนนพระอาทิตย์

Default ถามเรื่องการโมลำโพงครับ

((((ผมอาจจะใช้ภาษาไม่ค่อยถูกอ่ะนะครับ ขออภัยด้วยจ้าา))))

เห็นบางท่านโมลำโพง เปลี่ยน คาปาฯ ที่ทำให้เบสลึกขึ้น แล้วต้องไปโม อแดปเตอร์ ให้จ่ายไฟมากขึ้น เป็นหม้อแปลงหน้าตาประหลาดๆกัน แบบที่จ่าย 12V. 2A. อะไรอย่างนี้อ่ะครับ

ถ้าผมใช้ PSU คอมพิวเตอร์ต่อแทนเนี่ย ได้ไหมครับ

OverclockZone Member Roat's Avatar

ว่าไงคุณตุ้ย อิอิ

OverclockZone Member โอชิน....ใจบาป's Avatar
    ในป่า....ละเมาะที่เดิม

Quote Originally Posted by Roat View Post

มาไวเหลือเกินนะเพ่

OverclockZone Member mrchosit's Avatar
    บางกอก เมืองหลวงประเทศไทย

ได้ครับ เเต่ไฟต่ำไปอ่ะ จะเเยกทั้งที่เอาเเบบเต็มๆดีกว่า

OverclockZone Member camera's Avatar
    13.784893,100.613126

Quote Originally Posted by Roat View Post
    หลังไม เรียบร้อยแล้วครับ

OverclockZone Member meekung123's Avatar
    แถวๆสะพานปิ่นเกล้า

เข้าๆมาหาความรู้ท่าน^^

อยากโม X3 อ่ะครับ อิอิ

OverclockZone Member Roat's Avatar

Quote Originally Posted by camera View Post
    หลังไม เรียบร้อยแล้วครับ
    ซุ่มน่าดู อิอิ

OverclockZone Member camera's Avatar

Quote Originally Posted by vacation View Post
    อยากโม X3 อ่ะครับ อิอิ
    เพิ่งถอยมา จะทำแล้วเหรอครับ

Quote Originally Posted by camera View Post
    เพิ่งถอยมา จะทำแล้วเหรอครับ
    ตอนนี้มันมีเสียงจี่ๆ อ่ะครับ เพื่อนบอกเป็นเพราะไฟฟ้า -*-

Quote Originally Posted by vacation View Post
    ตอนนี้มันมีเสียงจี่ๆ อ่ะครับ เพื่อนบอกเป็นเพราะไฟฟ้า -*-
    oนี่แหล่ะข้อเสียของรุ่นนี้

รุ่น X3 โมไรแล้วเสียงดีขึ้นบ้างครับ อิอิ

OverclockZone Member พจน์'s Avatar

oนี่แหล่ะข้อเสียของรุ่นนี้
    ของผมไม่เป็นนา
    ซื้อมาหลายตัวหลายหนเระนะ

ท่านที่เกิดปัญหาลองไล่ตามนี้ดู

เสียงที่เกิดขึ้นน่าจะมาจากหลักใหญ่ๆข้างล่าง นะครับ
    ลองดูแต่ละข้อนะครับ ว่ามีอะไรเข้าข่ายไหม

1. ขั้วสายที่เสียบนั้นสกปรก มีขี้เกลือหรือฝุ่นเกาะ(ไม่เงางาม)
    ทำให้กระแสไหลไม่สะดวก
    - ถอดออกมาขัดๆ จนขั้วต่างๆ นั้นขาวสะอาด เงางาม

2. สายเชื่อมนั้นมีสภาพขาดใน แต่ยังใช้ได้ ไม่ได้ขาดทั้งหมด
    ทำให้ เกิดการเดินของไฟฟ้าสะดุด หรือโดดข้ามขั้วภายใน
    - ลองเปลี่ยนสายเส้นอื่นดู

3. ปลั๊กที่เสียบลำโพงนั้น เสียบร่วมกับอุปกรณ์ไฟฟ้าอย่างอื่น
    ทำให้เกินสนามแม่เหล็กไฟฟ้ากวนกัน พัดลมตั้งโต๊ะ
    พัดลมเพดาน บัลลาตภายในโคมไฟนีออน ทำให้เกิด
    สนามแม่เหล็กไฟฟ้าได้ทั้งสิ้นครับ

- ลองปิดเครื่องใช้ไฟฟ้า แยกปลั๊กไปเสียบแยก ไกลๆ
    คนละเต้าเสียบดูนะครับถอดสายต่ออะให้หมด
    ยกเว้นสายลำโพง ไม่ต้องต่อสาย
    สัญญาณหรือเครื่องเล่นใดๆ แล้วลองเพิ่มความดังแล้ว
    ฟังดูว่ายังมีเสียงอีกหรือปล่าว

4. เนื่องจาก X3 2.1 มี In put 2 ชุด คุณเสียบอยู่ทั้ง 2 ชุด
    เลยหรือเปล่าวครับ อาจะทำให้เกิดสัณญาณกวนจากสาย
    เส้นที่ต่อรอไว้แต่ไม่ได้ใช้ได้ครับ

- ลองถอดสายออกเหลือแค่ใช้ทีละเส้นครับ
    โดยถอดออกให้หมดก่อนครับ แล้วลองว่ามีเสียงกวน
    อีกไหม ถ้าไม่มีก็ลองเสียบใช้งานขั้วที่ละชุด
    ไล่ไปเรื่อยๆนะครับ ว่ากวนมาจากสายและเครื่องใช้ตัวไหน

5. ฝุ่นภายในเคส ที่เกาะตามจุดต่างๆ ของบอร์ด ก็เป็นส่วนนึง
    ครับ เมื่อมันรวมกับความชื้น ทำให้เกิดการลัดวงจรเล็กๆ
    ได้ครับ และยังมีแมลงหรือฝุ่นที่ถูกดูดหรือเข้าไปอาศัยในตู้ซัพ
    ก็เป็นต้นเหตุได้ครับ

- ลองถอดสายออกไปเสียบกับเครื่องเล่นเครื่องอื่นหรือ
    ถอดสายออกหมดเลยแล้วลองหังว่ามีเสียงออกมาอีกไหม
    และทำความสะอาด(ถ้าเป็นลำโพงลองขยับๆ เคาะๆ และ
    มองดูว่ามีอะไรออกมาไหม อย่าขันน๊อตแกะะออกมานะ
    ครับ เดี๋ยว ประกันจะหมดซะก่อน

6. สายที่มัดรวมกันอย่างสวยงามเป้นข้าวต้มมัด ในเคสก็ทำให้
    เกิดเสียงรบกวนได้ครับ เพราะสนามแม่เหล็กไฟฟ้าจาก
    สายเส้นอื่นกวนสายนำสัญญาณเสียง
    - ลองแยกสายให้***งออกจากกันให้หมด

7. เกิดจากบ้านไม่มีสายกราว์ลงดิน ทำให้เกิดไฟฟ้า
    ลัดวงจรได้ (ที่แตะเคสแล้วโดนดูดนั่นหละครับ)
    - ต่อสายกราว์นง่ายๆ คือ เอาขั้ว กราวน์ ต่อสายไฟไปแปะ
    กับท่อน้ำโลหะใกล้ๆ ที่มีการฝังดินก็ได้ครับ

ถ้าลองวิธีข้างบนหมดแล้ว รวม ถึงเอาลองห้องชาวบ้านแล้วไม่หาย ก็ส่งลำโพงเครมครับ (ถ้ายังอยู่ในประกัน)

คือ บางทีมันเป็นๆหายๆอ่ะครับ - -

OverclockZone Member a12a's Avatar

ของผมก็เป็น แต่ เป็นต่อเมื่อเปิด 12นาฬิกา เปิดเบาๆ หรือสุดๆ ไม่จี่ 5555 งงตาแตกเลย

X3 นี่ต้องไปโมตรงไหนครับ เสียงจี่ถึงจะหายไป

OverclockZone Member a12a's Avatar

ท่านพจน์แนะนำว่า ไม่ให้ใช้ปลักร่วมกับเครื่องใช้ไฟฟ้าชนิดอื่น หรือต่อกราว แต่ผมอยู่ชั้น4ไม่รุ้จะต่อกราวยังไง 555

OverclockZone Member kirk's Avatar

X3 2.1 ที่แฟนผมใช้ไม่เป็นนะเสียงจี่ๆมีนิดหน่อย ถ้าต่อกับไฟบ้าน ต่อผ่าน UPS เงียบกริบเลย

Quote Originally Posted by kirk View Post
    X3 2.1 ที่แฟนผมใช้ไม่เป็นนะเสียงจี่ๆมีนิดหน่อย ถ้าต่อกับไฟบ้าน ต่อผ่าน UPS เงียบกริบเลย
    ก็ผมว่าน่าจะเป็นที่ไฟบ้านผมแหละครับ

OverclockZone Member kirk's Avatar

ก็ผมว่าน่าจะเป็นที่ไฟบ้านผมแหละครับ
    ลองดูปัจจัยหลายๆอย่างแถวๆบ้านท่านด้วยนะครับ

อย่างแถวบ้านผมมันจะมีโรงงานเย็บกางเกงยีนส์ใหญ่ๆอยู่ที่นึง (หลานเจ้าของน่ารักด้วย อิอิ) แล้วก็พวกโรงงานเล็กๆน้อยๆย่อยๆอีกมากมายอ่ะครับ

ของผมจะมีปัญหาช่วงเวลาทำงานเลยอ่ะครับเสียงเจ้า X3 จี่ๆจะมากหน่อย หลังเวลาเลิกงานก็มีน้อยมากครับ จะมีอีกทีก็ช่วงหัวค่ำอ่ะครับช่วงที่คนเปิดแอร์กันเยอะๆอ่ะครับ แต่จะจี่สู้กลางวันไม่ได้

เคยลองเอา MulitMeter จิ้มวัดไฟดู ตัวเลขมันขึ้นๆลงๆอย่างกับ VU METER เลย อิอิ

เครื่องใช้ไฟฟ้าบ้านผมหลายอย่างแบบว่าต้องต่อเข้า UPS หมดอ่ะครับ

เคยเอาไปเครมที่ร้านหน้าแหกเลย หนักก็หนัก

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks