overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 4 1234 LastLast
Results 1 to 20 of 68

Thread: 3870 VS 8800GT

OverclockZone Member

Default 3870 VS 8800GT

ขอถามหน่อยครับ
    เป็นไปได้ไหม ที่ 3870 จะแรงกว่า 8800GT ขอความคิดเห็นหน่อยครับ
    OverclockZone Member bankhyper's Avatar

แรงกว่ายังไงครับ
    ปกติที่ทดสอบมา บางเกม 3870 ทำให้ดีกว่าครับ บางเกมก็ด้อยกว่า
    จับ CF แล้ว OC เลยครับ แรงกว่าแน่ๆครับ
    OverclockZone Legend akiTheCrepe's Avatar

ตามนั้น แต่ 3870 กินขาด ภาพสวยกว่าเยอะ
    OverclockZone Member samutss's Avatar
    samutsognkram city fc.

Quote Originally Posted by akiTheCrepe View Post
    ตามนั้น แต่ 3870 กินขาด ภาพสวยกว่าเยอะ
    เห็นด้วย อย่างยิ่ง จาแรงกานปายถึงงงงงงหนายยยยยยยยยยยยยยยยยยยย
    OverclockZone Member

3870 ทัมให้ภาพสวย 8800 ทัมให้ไม่กระตุกหรอ - -a
    OverclockZone Member jarzabrike's Avatar

ATi ภาพสวยกว่ามากกกครับ ปรับLowยังสวยกว่า NvidiaปรับHigh อีก แถมแรงกว่าเป็นทุ่ง ราคาก็ถูกกว่าเยอะ เย็นกว่า ประหยัดไฟกว่า The Perfect Card เล่นเกมส์ดูหนังฟังเพลงทำงาน เหนือกว่าทุกด้าน Nvidiaมันการ์ดลูกเมียน้อยอย่าไปสนใจมัน
    ปล. แปลกเนอะเว็บนอก เว็บฝรั่งไม่เห็นมันจะพูดว่าของค่ายนู้นค่ายนี่ภาพสวยกว่ามีแต่เว็บนี่ล่ะ แล้วทำไมยอดขายการ์ดภาพหวยๆ อย่าง Nvidia ถึงเยอะกว่าภาพสวยสดงดงามอย่าง Ati อีกแปลกจิงๆ (เช่นจำนวนคนใช้การ์ดNvidia ในเว็บguru3d ดูจำนวนคนในกระทู้ดูคับเยอะกว่ามาก สงสัยพวกฝรั่งมันตาถั่ว)

ล้อเลงนะอย่าคิกมัก
    OverclockZone Member Jopang's Avatar

พูด over ไปรึป่าว ที่แรงกว่าเป็นทุ่งนี่ตัวไหนรึ
    OverclockZone Member Jopang's Avatar

ถูกกว่าเนี้ยผมเชื่อ แต่เหนือกว่าทุกด้าน???
    phob
    Guest

เอา 3870 + Core2 Duo E6850 + ram 4G

กับ 8800GT + Celeron D320 +ram 512mb

แล้วมาเทสดู 3870 ชนะชัวร์ ฟันธง

ล้อเล่นนะจ๊ะ
    OverclockZone Member jarzabrike's Avatar

Quote Originally Posted by Jopang View Post
    ถูกกว่าเนี้ยผมเชื่อ แต่เหนือกว่าทุกด้าน???
    จายเย็งๆ ครับอ่านดีๆก่อน ผมก็โพสไปยังงั้นแหละ(น้อยจัย)
    ปล. ผมก็ใช้การ์ดลูกเมียน้อยเหมือนกัน
    OverclockZone Member pleum88's Avatar
    เชียงใหม่ ประเทศไทย

มันดูแล้วแรงดีไง เขียวอะ แดงมันสวยกว่าเห็นๆ มันก็ดีคนละแบบ คนละด้านอะนะ
    OverclockZone Member Alatal2iel's Avatar

จขกท. ต้องการจะถามอะไรครับ ผมงง หมายถึง OC แล้วจะแรงกว่า 8800GT หรอครับ อันนี้ผมไม่แน่ใจ รอคนที่ใช้การ์ดมาบอก

ส่วนเรื่อง ati ภาพสวยกว่านี้ ผมก็ไม่รู้ แต่ดูจากพวกภาพ screenshot ที่เคยเห็นมันก็คล้ายกันมากกนะ บางอันผมว่า ati สวยกว่า บางอันผมว่าเหมาะกับ nvidia มากกว่าด้วยซ้ำ แต่ภาพ screenshot กับตอนเล่นจริงอาจจะไม่เหมือนกันก็ได้มั่ง
    OverclockZone Member RunN18's Avatar

ถ้าคิดเทียบราคาแล้ว การใช้พลังงานแลว
    ภาพแล้วสีสดกว่านี้

ที่สำคัญคุ่มเงินกว่าครับ

ขอย้ำว่าถ้าไม่บ้าพลังๆจิง 3870 รับได้ทุกเกมในปัจจุบันครับ

แบบ high ด้วยนะ

ถึง8800gt จะมีคะแนนที่เยอะกว่าแต่ก้อแพงกว่าประมาน1000-1500ครับ

แล้วก้อ คะแนนที่มากกว่า ไม่ได้เหนผลกับการใช้ตาเปล่าเรยครับ ถ้ามีก้อนิดเดียวจิงๆ

ระหว่า3870-8800
    OverclockZone Member TRIPPLE-X's Avatar
    บางพลีใหญ่-สมุทรปราการ

8800GT เมื่อเปิด AA+AF แล้ว แรงกว่า 3870 เกือบทุกการทดสอบ โอกาสเล่นเกมส์กระตุกก็ลดลงตามไปด้วยนิ แม้แต่ตัว 8800GT 256 เท่าที่ดูรีวิวจากเวบต่างประเทศหลายๆการทดสอบยังแรงกว่า 3870 อีกนะ ราคา 8800GT 512 ก้มียี่ห้อที่ถูกพอๆกับ 3870 อีกนิครับ หรือจะเพิ่มอีกนิดไปสอย MSI 8800GT OC ประมาณ 9500 แพงกว่า 3870 OC ประมาณ 500-700
    OverclockZone Member ohm27's Avatar
    บึงกุ่ม ถนนเสรีไทย

Quote Originally Posted by jarzabrike View Post
    ATi ภาพสวยกว่ามากกกครับ ปรับLowยังสวยกว่า NvidiaปรับHigh อีก แถมแรงกว่าเป็นทุ่ง ราคาก็ถูกกว่าเยอะ เย็นกว่า ประหยัดไฟกว่า The Perfect Card เล่นเกมส์ดูหนังฟังเพลงทำงาน เหนือกว่าทุกด้าน Nvidiaมันการ์ดลูกเมียน้อยอย่าไปสนใจมัน
    ปล. แปลกเนอะเว็บนอก เว็บฝรั่งไม่เห็นมันจะพูดว่าของค่ายนู้นค่ายนี่ภาพสวยกว่ามีแต่เว็บนี่ล่ะ แล้วทำไมยอดขายการ์ดภาพหวยๆ อย่าง Nvidia ถึงเยอะกว่าภาพสวยสดงดงามอย่าง Ati อีกแปลกจิงๆ (เช่นจำนวนคนใช้การ์ดNvidia ในเว็บguru3d ดูจำนวนคนในกระทู้ดูคับเยอะกว่ามาก สงสัยพวกฝรั่งมันตาถั่ว)

ล้อเลงนะอย่าคิกมัก
    จริงหรือนี่ หุหุหุ แต่แปลกเนอะดูยังไงๆ ภาพati มานก็สวยกว่า nVdiaอยู่ดีแหละ ไม่รู้ทำไม(ก็เคยใช้มาอะนะ8800GTSตัวเก่าอะแต่ยอมรับว่ามานรื่นจริงๆตอนนั้นตอนนี้งั้นๆอะเจอ8800GT มาฆ่าทิ้งตายสนิดราคาตกฮวบฮาบ -*- ดีนะที่ขายไปก่อนรอดตัว5*5*5)

ก็ที่มานขายดีกว่าเพราะมานแรงกว่าแล้วก็ออกมาขายก่อนATI เสมอๆและนานด้วย(ATIช้าตรอดการ) คนซื้อnVdiaไปแล้วจะขายไปซื้อตัวที่แรงน้อยกว่าหลอ หรือแรงเท่ากัน คงไม่ค่อยมีคนทำอะนะ

ชอบแบบไหนก็ซื้อแบบนั้นแหละครับ3870ก็ดี 8800gt มานก็แหล่ม เอิกๆๆ ได้ทั้ง2ตัวก้ดี อิอิ มานน่าจะใส่ได้2ตัวเลยเนอะnVdiaเอาไว้เล่นเกมอย่งเดียวเลย ATI เอามาต่อHDMI ด๊หนังเพลินกันไป ทำได้ก็ดีสิเนอะ หุหุหุ เอะหรือว่าได้ไม่เคยลอง
    Last edited by ohm27; 22 Dec 2007 at 06:02:16.
    เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

Quote Originally Posted by sakkapong View Post
    ขอถามหน่อยครับ
    เป็นไปได้ไหม ที่ 3870 จะแรงกว่า 8800GT ขอความคิดเห็นหน่อยครับ
    รู้สึกว่าเท่าๆ ที่ดูมายังหาเกมส์ใหนที่ GF8800GT จะแฟรมเรตทำได้น้อยกว่าของ HD3870 ไม่มีนะ 10 เกมส์เทส 8800GT กินไป 9 เกมส์ อีก 1 เสมอกัน นะ ดูตามที่เค้าเทส นะ
    ปล. สรุป จขกท ถามเรื่องความแรงเน้อ ว่า HD870 มีเกมส์ใหนใหมที่จะดีกว่า GF8800GT เท่าที่ผมดูๆ ยังไม่มี นะ
    OverclockZone Member VINCEz's Avatar

ความแรง 8800GT แรงกว่า แต่ความสวยของภาพไม่รู้ ไม่มีการ์ดให้เปรียบเทียบ

แต่ผมใช้ HD3870 OC อิอิ

ที่ guru3d มีคนใช้ nvidia มากกว่าเพราะ driver มันออกถี่เหลือเกินมากกว่ามั้ง อิอิ (แซวเล่นคับ) ส่วน driver ลูกเมียน้อยอย่าง ATI ออกมาตัวนึงต้องทนใช้ไป 1 ปี กว่าจะอัพเดตแต่ละตัว T^T
    OverclockZone Member ohm27's Avatar
    บึงกุ่ม ถนนเสรีไทย

Quote Originally Posted by VINCEz View Post
    ความแรง 8800GT แรงกว่า แต่ความสวยของภาพไม่รู้ ไม่มีการ์ดให้เปรียบเทียบ

แต่ผมใช้ HD3870 OC อิอิ

ที่ guru3d มีคนใช้ nvidia มากกว่าเพราะ driver มันออกถี่เหลือเกินมากกว่ามั้ง อิอิ (แซวเล่นคับ) ส่วน driver ลูกเมียน้อยอย่าง ATI ออกมาตัวนึงต้องทนใช้ไป 1 ปี กว่าจะอัพเดตแต่ละตัว T^T
    มานออกเดือนละตัวไม่ใช่หลอ ati อะ แต่มานก็ไม่ทันใจอยู่ดี เห้อ
    OverclockZone Member maxsaag's Avatar

ตอนนี้ผมคิดว่าatiมันเหมือนamd (สู้อีกค่ายไม่ได้เลยต้องลดราคาสู้)

ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ผมว่ามันคนละแนวครับแล้วแต่ความชอบ
    คำว่าภาพสวย หมายถึง ภาพสีดูสดกว่า ไม่ใช่ว่าภาพเนียนหรือลบรอยหยักดีกว่าแต่อย่างใด
    คำว่าแรง ถ้าในกรณีเล่นเกมส์หมายถึง การที่ได้ค่า fps ที่สูงกว่า
    คำว่าแรงกว่ากันไม่มาก ถ้าในกรณีเล่นเกมสอาจหมายถึง บางการ์ดค่า fps เกมส์อาจต่างกันไม่มากแค่5-6 fps
    อย่างสมมุติ เกมส์ที่เล่นลื่นได้ต้องมี fps 25ขึ้นไป ถ้าการ์ดตัวที่1 ได้fps ซัก 26 ในการปรับโหมดสูงสุดที่ภาพดูคมชัดสวยงาม แต่การ์ดตัวนี้่สีเกมส์อาจดูซีดกว่าซัก5-15% ซึ่งสามารถปรับแต่งสีได้ตามหน้าจอมอนิเตอร์ แต่อีกการ์ดตัวที่2เกมส์ ได้ fps ต่ำกว่าลงมา5แต้ม คือ ซัก21 แต้ม มันหมายถึงการกระตุกของเกมส์ ในการปรับโหมดสูงสุด จะทำให้มันไม่กระตุกได้ก็โดยการปรับความละเอียดต่างๆลดลง ทำให้คุณภาพของภาพดูลดลงความคมชัดสมจริงของเกมส์ลดลง (แต่สีของการ์ดตัวนี้ก็ยังสดกว่าเหมือนเดิม5-15%) เพื่อให้ได้ค่า fps ที่สูงขึ้น

สมมุติ อย่างเกมส์ในปัจจุบัน ตัวอย่างเช่นcrysis การ์ดที่ทดสอบกันในสเป็กเดียวกัน ตัวอย่างเช่น 3870 8800GT 8800GTS(G92) อาจมีค่า fps เกมส์ในการปรับที่โหมดสูง ลดรอยหยัก ภาพเกมส์สวย ค่า fps อาจจะำ้ได้เรียงตามการ์ด 3870 = 21 8800GT = 25 8800GTS G92 = 31 ค่าอาจต่างกันไม่มากแต่ในการเล่นเกมส์ ถ้าอยากจะให้ลื่นบางการ์ดอาจต้องปรับความละเอียดลง แต่บางการ์ดอาจไม่ต้องปรับเลย
    แต่ในกรณีเดียวกัน การดูหนัง การ์ดบางการ์ด สามารถดูหนังได้ในภาพที่คมชัดสีสดใสในหนังที่มีความละเอียดสูง เช่น Hi def แต่ก็ไม่ใช่ว่ากับการ์ดอีกบางการ์ดก็ดูหนังได้เช่นกันแต่สีอาจไม่สด แค่นั้นเอง

จึงไม่ต้องแปลกใจหรอกครับ ว่า สำหรับคอเกมส์ ทำไมบางท่านเลือกการ์ดที่แพงกว่าการ์ดบางตัวหลายพันบาท แต่แรงกว่าไม่มาก เพราะเขาต้องการภาพที่สวยสูงสุด
    แต่อีกเช่นกัน ถ้าบางท่านไม่ใช่คอเกมส์ขนานแท้ แต่ชอบดูหนังด้วยก็ไม่แปลก หรือคอหนังขนานแท้แต่เล่นเกมส์นิดหน่อย ก็ไม่แปลกที่เขาจะเลือก การ์ดที่อาจไม่ค่อยแรงมากนักพอเล่นได้ในภาพที่สวยแต่อาจไม่สูงสุด แต่ราคาเหมาะสม

แต่กระนั้นเองก็ตาม ธรรมชาติมนุษย์ การมี โลภ โกรธ หลง และอิจฉา หรือปมด้อย มันจึงเป็นเรื่องธรรมดาที่มนุษย์เรา ยังไม่ยอมรับความจริงบางอย่าง ต้องการที่จะเอาชนะ และต้องการมีพวกพ้อง จึงไม่แปลกเลย ที่จะเห็นการตั้งกระทู้ตั้งว่า ค่ายฉันแรงกว่าค่ายแกนะ ค่ายฉันคุ้มค่ากว่า ของฉันแรงกว่าของแกนะ ของฉันแรงจี้ตูดแกแต่ถูกกว่าเว้ย รวมพลคนสีม่วง สีแดง สีเขียว -"- ผมก็เป็น อุอุ

ปล.นี่เป็นความคิดเห็นส่วนตัวจ้า ตัดสินใจกันเองว่าชอบแบบไหน เลือกเลยครับพี่น้องค๊าบบบ!!
Page 1 of 4 1234 LastLast

Bookmarks

Bookmarks