Announcement

Collapse
No announcement yet.

MSI 8800GT 1GB คับผม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• MSI 8800GT 1GB คับผม

พอดีเปิดไปเจอ หลังปีใหม่เกือบจะซื้อ 8800GT สะแล้ว
    ดันเจอนี้ก่อน เลย ต้อง รอ ต่อ ไป

http://www.unlimitpc.com/modules.php...ticle&sid=2630

ในความคิดผมนะ ถ้าตัวแรม 1gb ออกมาแล้ว เม็ดแรมที่ใช้ไม่ได้แรงกว่าตัว 512 ผมว่ามันไม่ค่อยมีประโยชน์เท่าไรนะครับ แต่ก่อนผมใช้ 88GTX (ตอนนี้ได้ 2600pro มาแทน) ให้แรมมาตั้ง 768 แน่ะ ผมคิดว่ามันน่าจะรันที่ความละเอียดสูงๆได้ดี มันก็ทำได้ดีครับ แต่ว่าตัวใหม่ 88GT 88GTS G92 ที่พกแรมมาแค่ 512 กลับตามจี้ตูดมาติดๆครับ ที่ความละเอียดสูงๆเลยนะครับ ตามได้ถึง 1920*1200 โดยประมาณทั้งๆที่แรมต่างกันถึง 256 (88GT ยัง***งเห็นช่องว่าง แต่ GTS นี่พอๆกัน แต่สรุปรวมแล้วด้อยกว่านิดเดียวเท่านั้นครับ นิดเดียวจริงๆ ที่ ตปท)

ถ้าคุณรันที่ความละเอียดปานกลาง 1280*1024 1440*900 ก็ไม่จำเป็นครับ แพงกว่าแหงมๆ แต่ก็อีก ถ้าจะเล่นที่ความละเอียดสูงมากๆ ก็อีกเรื่องครับ

ถ้ามันแพงมาก(เพิ่มอีกซัก 1500-2000) ผมว่าคงไม่ค่อยคุ้มนะครับ
    ยกเว้นเม็ดแรมจะแรงกว่าเดิม

(ผมเดาเฉยๆนะ ตอนนี้ยังไม่เห็นสเป็คเลย)

สำหรับผมตอนนี้สถานการณ์การ์ดจอไม่ค่อยน่าซื้อเท่าไรครับ เนื่องจาก 88GT กับ 88GTS G92 ที่ออกมา ทำให้วงการเกมคึกคักขึ้นมาก็จริง แต่ผมคาดหวังอะไรมากกว่านี้ครับ มันควรจะน๊อก GTX ได้ซัก 1.5 เท่า เหมือนตอน 7900GTX เป็น 8800GTX (เทียบรหัส GPU G70 -->G80)
    ตอนนี้ G80 ---> G92 แต่ความแรงยังไม่สะใจเลยครับ
    ฝั่ง ATI ก็เหมือนกันครับ รอ R700 (คงอีกซักพักเลยล่ะ) อย่างเดียวล่ะครับ

การ์ดที่เอาCrysisอยู่หมัดแบบตัวเดียว V.high เปิดสุดหมดต้องมีครับ ปีหน้านี่แหละ แต่เมื่อไรเท่านั้นเอง (min FPS ไม่ต่ำกว่า 40-50)

รวมถึงเทคโนโลยีของบอร์ดที่ออกมาแล้วทั้งของ ATI กับ nVidia
    Quad crossfire กับ Tri-Sli เนี่ย ยังมึนๆอยู่เลยครับ คิดสภาพเอาว่าเล่นเกมๆนึงสอยการ์ดจอ มา 3-4 ตัว มันจะคุ้มมั้ยครับ ออกอย่างงี้มารู้สึกเหมือน CPU เลยครับ ว่าเทคโนโลยีการเพิ่มความเร็วสํญญาณนาฬิกามันเริ่มตันเลยออก Dual core quad core มา ตอนนี้การ์ดจอก็ทำเหมือนกัน ไม่รู้ว่าเริ่มแรงกว่านี้ไม่ได้รึเปล่า ใช้การ์ดจอ 3-4 ตัว เฉลี่ยเอาตกตัวละหมื่น ก็ 40000 แล้วครับ แถมคุณคงต้องเปลี่ยน PSU ซัก 1000w อัพเลยล่ะ เหอๆ ไม่คุ้มเลยครับ ไหนจะค่าไฟอีกครับ บานแน่ๆ

ไม่เข้าใจไม่ออก Dual GPU Quad GPU มามั่ง จะได้ถูกๆหน่อย ไม่ต้องมาซื้อการ์ดหลายใบ ค่าไฟบาน เหมือนตอน dual 6800GT กับ dual 7800GT และล่าสุด 7950GX2 ผมว่ามันคงดีกว่า จับหลายตัวมารวมกัน
    Sli กับ CF ยังพอ ok ครับ แต่ใส่การ์ดจอ 3-4 ตัวทีเดียวนี่ไม่ไหวครับ(ผู้บริโภค)
    ทุกท่านคงเห็นกันหมดแล้ว ดูได้ที่นี่
    6800GT DUAL
    7800GT DUAL

แอบหวังว่าคงมี 8800GT Dual นะ จะสอยมา 2 ตัวทำ sli ซะเลย
    ระลึกความหลังกันนิด อิอิ
    พิมซะยาวพรุ่งนี้สอบ เอ๊ย วันนี้แล้ว ยังไม่ได้อ่านเลย เหอๆ เซ็งเป็ด
    Last edited by bankhyper; 22 Dec 2007, 03:29:07.

Comment

จอเล็ก ram เยอะไปก็มะช่วย - -

Comment

อยากรู้ว่ามาเยอะขนาดนี้จะช่วยให้วิฤตการณ์ (crysis) ที่กำลังเผชิญอยู่คลี่คลายมั้ย

Comment

1g คงต้องลายละเอียด 2600*1600 อะถึงจาคุ้ม 5*5*5

Comment

แรมเยอะน่าเอามาเรนเดอร์

Comment

ตราบใดที่เกมส์ภาพสวยอย่าง crysis ยังออกมาน้อย เขาก็คงยังไม่ปล่อยตัวแรงออกมาหรอกครับ

Comment

รอ ๆ ๆ เปิดราคามาจุกซื้อไม่ลง เสียเวลารอฟรีนะครับ

Comment

ผมเองก็ยังไม่รู้ราคาเลย 555

แบบว่ายังอยู่ในโรงงานผลิตอยู่เลย

แรมการ์ดจอเยอะจะมีผลกับเกมส์พวกวางแผนการรบ หรือสร้างเมือง เช่น C&C3 Simcity

ที่มีการสร้างวัตถุจำนวนมากในเวลาเดียวกัน

หรือโปรแกรมบางประเภทพวกงาน 3D ก็มีผลบ้าง

แต่ราคาก็คงไม่ถูกแน่ๆ ถ้าเกรงว่างบจะไม่ถึงหรือใช้กับงานที่ไม่ต้องการแรมการ์ดจอมาก

ก็เล่นตัว 512 ก็พอครับ ไม่ต้องรอด้วย

Comment

่512 พอแล้วครับผม ถ้าใช้ 1GB ผมว่าซื้อ 512 มา sli ดีกว่านะ ของ MSI นี่เท่ห์จริงจริ๊งง 88GT
                    ถ้าท่าน MSI มีข่าวตัว 1GB เอารายละเอียดราคามาลงให้ดูเป็นที่แรกเลยนะครับ รอดูอยู่ครับ

Comment

Working...
                    X