Announcement

Collapse
No announcement yet.

CLUB COMPAQ แจกไดรเวอร์ แลกเปลี่ยนปัญหาการใช้งาน ข้อมูลต่างๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by beersonic View Post
    ถ้าใช้ XP ที่หน้าตาเหมือน Vista ซะขนาดนั้น ลง Vista จริงๆ ไปเลยมันน่าจะง่ายกว่านะครับ ผมเคยไปดูเครื่องคนที่เค้ามีปัญหา เห็นแล้วงงเลย เป็น XP แต่ theme เป็น Vista มันเลยดูอะไรๆ มันปนๆ กันมั่วไปหมด
    ตัวนี้ผมใช้อยู่ แรงเร็วสุดแล้ว แค่ทีมวิสต้าที่ติดมามันไม่หน่วงความเร็วหรอก
    ซีพียูสมัยนี้มันก้าวข้ามส่วนนี้ไปแล้วครับ

ส่วนถ้าลงวิสต้าของจริง มันจะกินแรมไปเกือบกิกแล้วครับ แต่ตัวนี้แค่สองร้อยกว่าเมกเอง
    Last edited by jjackk; 4 Jan 2008, 11:06:19.

Comment

ซื้อ compaq มาแล้วมันต้องมีการลงทะเบียนผ่านทาง web ด้วยหรือเปล่าครับ หรือว่าต้องโทรไปบอกรายละเอียด
      ทางศูนย์เค้า ถ้าต้องลงทะเบียนต้องทำไงบ้างครับ ซื้อมาจะ 2 สัปดาห์แล้ว

Comment

Originally posted by jjackk View Post
        ตัวนี้ผมใช้อยู่ แรงเร็วสุดแล้ว แค่ทีมวิสต้าที่ติดมามันไม่หน่วงความเร็วหรอก
        ซีพียูสมัยนี้มันก้าวข้ามส่วนนี้ไปแล้วครับ

ส่วนถ้าลงวิสต้าของจริง มันจะกินแรมไปเกือบกิกแล้วครับ แต่ตัวนี้แค่สองร้อยกว่าเมกเอง
        ผมไม่ได้หมายถึงความเสถียรนะครับ แต่ theme นั่นอ่ะครับ มันทำให้ผมงงชะมัดตอนที่ไปช่วยดูเครื่องคนอื่น จะ XP ก็ไม่ XP จะ Vista ก็ไม่ Vista ก็เลยไม่ชอบ แค่นั้นล่ะครับ เพราะคิดว่าถ้าจะใช้ XP ก็ใช้ theme แบบ XP ดีกว่า อย่างว่าล่ะครับ นานาจิตตัง แล้วแต่คนชอบ

Comment

ผมใช้ Compaq Presario V3723AU ลองลง Driver for Windows XP ไม่ได้เลยครับ

รบกวนช่วยส่ง Driver ใหม่ หรือแนะนำวิธีการให้ผมด้วยนะครับ

Originally posted by jjackk View Post
          ก่อนอื่นต้องขอบอกก่อนนะครับว่า ผมใช้โน้ชบุ๊คได้ไม่ถึงเดือนเอง
          ข้อมูลส่วนใหญ่ในนี้ ก็อาคัยถามๆเค้าเอา ค้นเองบ้างจนสุดท้ายคิดว่าเครื่องผมมันสเถียนแล้ว
          ก็เลยเอาความรู้ ที่ได้ลองผิดลองถูกจนสำเร็จ
          มาโพสให้ทุกท่านที่ได้ใช้คอมแพคเหมือนกัน ได้แชร์จากผมไปบ้าง
          (และอันที่ผมยังมึนๆอยู่ก็คือ ทำไมต้องXPรุ่น ด้าก6 เท่านั้นที่ลงแล้วไม่มีปัญหาอะไรเลยเห็นฮ้าดดิส อันอื่นมีแต่ปัญหาจุกจิก)

และท่านไหนที่แม่นข้อมูลมากกว่าผม แนะนำเพิ่มเติมได้เลยนะครับ ช่วยๆกันไป

ตามที่ผมได้ลงมาหลายครั้งมาก ผมเรียงตามนี้ครับ มันถึงจะได้
          1 ตัวชิพเช็ด
          2. Microsoft Universal Audio Architecture (UAA)
          3. Modem
          4. Audio

ต่อจากนั้นอะไรก็ได้

ตัวบูทูท ให้ลงท้ายสุดนะครับ ไม่งั้นอาจจอฟ้า และเข้าวินไม่ได้เลย(อันนี้น่าจะเกี่ยวกับรุ่นxp)

แต่ถ้าท่านใช้xp รุ่นตามลายเซนต์ผม อินเตอร์เนทจะสเถียนมากครับ(วิ่งเต็มสูบ ผมมีแผ่นรุ่นใหม่ๆหลายรุ่นมาก ลองมาแล้วไม่เวิค เช่นอะตอม8 แบค6 )

ผมอัพเองครับ เลือกเอาได้เลยใครขาดอันไหนบ้าง มีทั้ง AU และ TX TU
          ขอให้ทุกท่านหมดปัญหากันนะครับ

กลุ่มบนนี้จะเป็นตัวรวมๆ ใช้ได้กับ 3000AUทั้งหมดเลยเพราะผมใช้AU และ 3000TUบางส่วน(แต่สำคัญ)

ส่วนด้านล่างนี้ื จะเป็นของตัว 3000TX /TUบางส่วนนะครับ ต้องใช้ร่วมกับกลุ่มข้างบนด้วย (140เมก)

วิธีลงไดรเวอร์ V3000 ทั้งหมดAU(บางอันพลิกแพลงเอาเองเน้อTU/TX)

Chipset(Nvidia): sp33031 NVIDIA nForce Chipset Driver (ตัวนี้คือแลน)

Audio: sp34386 Conexant High Definition Audio (for AMD)
          Video(Nvidia): sp33549 NVIDIA GeForce Go 6150 Graphics Driver
          Touchpad: sp33751 Synaptics Touchpad
          Modem: sp33839 Conexant HDAUDIO Soft Data Fax Modem with SmartCP Driver
          Wireless: sp34152 Broadcom Wireless LAN Driver
          Lan: default from MS windows xp
          Quick Lunch Button: sp33258 HP Quick Launch Buttons
          Card Reader: sp33020 Ricoh 5-in-1 Card Reader Host Controller and Driver
          Lightscribe: sp33353 LightScribe Host Software
          HP Wireless Assistance: sp33575 HP Wireless Assistant
          Bluetooth: sp32883 Software and Drivers for HP Integrated Module with Bluetooth Wireless

Microsoft Universal Audio Architecture (UAA) Bus Driver for High Definition Audio sp32646

ตอนลง Sound กับ Modem ให้เรียงลำดับดังนี้

1. Microsoft Universal Audio Architecture (UAA)
          2. Modem
          3. Audio

เคดิสใครไม่รู้จำไม่ได้ครับ

ตัวบูทูท ให้ลงท้ายสุดนะครับ ไม่งั้นอาจจอฟ้า และเข้าวินไม่ได้เลย

ลิ้งล่าง เป็นที่หาไดรเวอร์ ของรุ่น V3000 ทั้งหมดเลยครับ แต่อันที่สัมคัญผมอัพให้หมดแล้ว
          http://h20000.www2.hp.com/bizsupport...5&swEnvOID=228

http://h20000.www2.hp.com/bizsupport...5&swEnvOID=228

Comment

เเล้วใช้รุ่นไหนอ่ะคับ จะได้บอกถูก

Comment

ผมเพิ่งลง compaq 3723au นะครับ

เข้ามาเพิ่มเติมข้อมูล
              รายละเอียด และ details driver โทรถาม compaq ได้นะครับ ที่ 353-9500 ระบบ s/n p/n รุ่น
              ทาง compaq จะส่ง mail รายละเอียดที่จะ ติดตั้งมาให้ครับ ทำตามที่ เค้าระบุในเมล์ จะชัวร์สุด
              ส่วน spxxxx ให้หาจาก ftp link ที่มีครับ

สำหรับ 3723AU ตามนี้นะครับ
              1. sp35445
              2. sp33031
              3. sp33566
              4. sp34386 manual
              5. sp33839 manual
              6. http://drivers.softpedia.com/downloa...oad-42264.html
              7. sp36684 manual
              8. sp34510
              9. sp32883
              10. http://www.nvidia.com/object/nforce_...p2k_14.10.html
              11. sp33020
              12. sp35414
              13. sp31075
              14. HP Quick Launch button version 6.40B2 sp38171 (sp36708 ยังไม่ได้ลอง, sp33258 ผมลองแล้ว 38171 เวอร์กว่านิดหน่อย สองอันนี้ตอนนี้ไม่มีใน ftp server แต่ดันบอกให้ใช้ ) ใช้งานได้เฉพาะ เสียงนะครับ ปุ่ม window media ไม่ทำงาน ไม่รู้จะทำไง ใครลองรุ่นนี้ใช้ version ไหนแล้ว เวอร์ค บอกด้วยนะครับ

สรุปรวมๆ แย่มาก driver บางอันยังต้องให้ web link ไปโหลดมาจากที่อื่น

มีปัญหาส่งสัยเพิ่มเติมรบกวนถามเพื่อนในนี้ครับ
              เนื่องจาก au เป็น chipset ของ nvidia แต่ลง driver chipset แล้ว

primary ide
              secondary ide
              standard dual channel ide controllers

ยังเปง standard อยู่เลยอ่ะครับ ผมพยายาม update manual ก็ยังไม่รับ nForce SATA controll แต่เครืองไม่รับ มีใครทำได้บ้างรึยังอ่ะครับ หรือว่า ต้องปล่อยไว้แบบนี้

ไม่รู้จะกระทบ performance ของ HD รึเปล่า

เป๊กครับ

Comment

มีวิธีการ แกะเครื่องแนะนำบ้างรึเปล่าครับ สงสัยพัดลมผมมันจะเสีย หมุนช้าหรือแทบจะไม่หมุนเลย
                อุณภูมิมันอยู่ที่ 50+ เลยครับ
                ปล.มันหมดประกันแล้ว

อีกอย่างผมแกะน๊อตทุกตัวแล้ว และคิดว่าน่าจะต้องมีกุญแจที่ปลดล๊อคด้านขวารึเปล่า เพราะมันเหมือนติดที่ตรงนี้

Comment

ผมใช้ 3734TU - -' โหลดอะนนี้ไม่ได้อะ
                  http://u1.pizbox.net/download.php?file=975291

Comment

ท่านที่ซื้อ compaq มาแล้วคิดจะไปต่อประกันเพิ่มหรือเปล่าครับ แล้วราคาประมาณเท่าไหร่

Comment

ของผม V3621AU ครับ เดิมก็ใช้ปุ่ม quick play ไม่ได้และกดเพิ่มลดเสียงก็ไม่ขึ้นแถบเขียว ลองอัพเดต HP Quick Launch Buttons sp33258 ก็ปรากฎว่าขึ้นแถบเขียวแล้วครับ แต่ปุ่ม quick play ก็ยังใช้ไม่ได้อยู่ดีครับ ของผมใช้ win xp และก็ลองลง driver sp25796 ที่เป็นของ touchpad ก็สามารถใช้ scroll ขึ้น-ลง-ซ้าย-ขวา ได้แล้วครับ ดีมากเลย ผมหาตัวนี้มานานแล้วล่ะ ขอบคุณบอร์ดนี้มากๆเลย แต่ถ้าปุ่ม quick play ผมใช้ได้ด้วยก็จะดีกว่านี้มากเลย

Comment

ผมกำลังจะซื้อ V3604AU วันนี้อะครับ จริงๆ จะซื้อเมื่อวาน แต่ข้อมูลน้อยเลยยังไม่อยากรีบ

พี่น้อง Compaq ท่านใด มีคำแนะนำในการเลือกซื้อไหมครับ แบบต้องดูตรงนั้น ตรวจตรงนี้เป็นการเฉพาะของ Compaq อะครับ

รบกวนช่วยแนะนำทีนะครับ Notebook เครื่องแรกเลยครับผม

ขอบคุณมากครับ

Comment

Originally posted by yogee View Post
                          ผมกำลังจะซื้อ V3604AU วันนี้อะครับ จริงๆ จะซื้อเมื่อวาน แต่ข้อมูลน้อยเลยยังไม่อยากรีบ

พี่น้อง Compaq ท่านใด มีคำแนะนำในการเลือกซื้อไหมครับ แบบต้องดูตรงนั้น ตรวจตรงนี้เป็นการเฉพาะของ Compaq อะครับ

รบกวนช่วยแนะนำทีนะครับ Notebook เครื่องแรกเลยครับผม

ขอบคุณมากครับ
                          ตรวจเช็คภายนอกภายในตามปกติล่ะครับ
                          ผมยังไม่มีปัญหาเกี่ยวกับบอดี้หรือฮาดแวร์เลยนะ คอมแพคผมยังไม่เห็นจุดอ่อนใดเลย นอกจากปัญหาลงไดร์เวอรยาก(หรือว่าเพิ่ง๙ื้อก็ไม่รู้)

Comment

ขอบคุณครับ คุณ jjackk เดี๋ยวเย็นนี้จะไปซื้อแล้วครับ ที่พันธ์ทิพย์ แต่ใจไม่ค่อยดีนิดนึง ที่ร้านบอกเหลือ V3604AU อยู่เครื่องเดียว (ไม่รู้จริงป่าว) ผมอยากจะได้ของเลือกๆ หน่อย T_T

Comment

Originally posted by Kob Ob Ob View Post
                              ตามรูปข้างล่างเป็นรายการ Driver ของ v3604AU ของ XP ครับหา Download กันดูนะครับ
                              การลงก็ให้ลงเรียงลำดับ 1-12 ตามเลขเลยครับ ส่วนตัวที่ไม่มีเลขไม่ต้องลงก็ได้ครับ
                              รับลองใช้ได้ดีแน่นอนครับ ทดลองแล้ว
                              นั่งหา driverจนตีสามมาสองคืนแล้ว T-T ไม่เข้าใจ ว่า HPเค้ากำลังเล่นทดสอบความสามารถอะไรของผู้ซื้ออยู่รึเปล่า เรื่องdriverนี่ขึ้นชื่อมากเลย แต่คุณภาพก็ดีเช่นกัน
                              ตอนนี้ มาชะงักตรง
                              04 Conexant HDAUDIO Soft Data Fax Modem VHSFHda_WinXP มันคืออะไรหรอค่ะ search หาไม่เจอจริงๆ เจอแต่smartซึ่งลงแล้วไม่ได้อ่าค่ะ
                              จะขอ link หน่อย หรือบอกเป็น guide line ว่าต้อง search คำไหนยังไงได้ไหมค่ะ ถามคนใกล้ๆ เค้าบอกว่า "ไม่ต้องใช้หรอกSoundหนะ ต้องใช้ฟังอะไรด้วยหรอ" เซ็งเป็ดมากมาก

ปล.เราไม่ได้หูหนวกค่ะ
                              Last edited by horizon-x; 9 Jan 2008, 03:07:28.

Comment

Originally posted by my-door View Post
                                ท่านที่ซื้อ compaq มาแล้วคิดจะไปต่อประกันเพิ่มหรือเปล่าครับ แล้วราคาประมาณเท่าไหร่
                                กำลังจะซื้ออยู่ครับ แต่ต้องซื้อกับบริษัทอะไรไม่รู้ ลืม... ต้องโทรถาม HP อีกที เพิ่ม 2 ปี ราคา 2 พันกว่าบาทครับ รวมค่าซ่อม ค่าอุปกรณ์ทุกอย่าง ยกเว้น แบตเตอรี่

Originally posted by horizon-x View Post
                                นั่งหา driverจนตีสามมาสองคืนแล้ว T-T ไม่เข้าใจ ว่า HPเค้ากำลังเล่นทดสอบความสามารถอะไรของผู้ซื้ออยู่รึเปล่า เรื่องdriverนี่ขึ้นชื่อมากเลย แต่คุณภาพก็ดีเช่นกัน
                                ตอนนี้ มาชะงักตรง
                                04 Conexant HDAUDIO Soft Data Fax Modem VHSFHda_WinXP มันคืออะไรหรอค่ะ search หาไม่เจอจริงๆ เจอแต่smartซึ่งลงแล้วไม่ได้อ่าค่ะ
                                จะขอ link หน่อย หรือบอกเป็น guide line ว่าต้อง search คำไหนยังไงได้ไหมค่ะ ถามคนใกล้ๆ เค้าบอกว่า "ไม่ต้องใช้หรอกSoundหนะ ต้องใช้ฟังอะไรด้วยหรอ" เซ็งเป็ดมากมาก

ปล.เราไม่ได้หูหนวกค่ะ
                                โทรเข้าไปถามที่ศูนย์ HP ยังคับ....

ปล. ตอนนี้ touchpad ของ Vista โหลดได้แล้ว V3607TU จากเว็บ HP เลย เดี๋ยวจะกลับไปลอง
                                sp36510.exe (7.81M)

ของ V3607TU Vista มี driver อัพเดตเพียบเลย
                                Last edited by beersonic; 9 Jan 2008, 08:28:47.

Comment

Working...
                                X