Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอบคุณ Gskill ที่ทำให้ผมได้มีวันนี้....

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอบคุณ Gskill ที่ทำให้ผมได้มีวันนี้....

เท้าความก่อนว่า เมื่อประมาณ 2 อาทิตย์ที่แล้ว 2GBHZ ของผมได้เสียชีวิตลงอย่างไม่ทราบสาเหตุ ระหว่างเปลี่ยนเมนบอร์ด จาก P965-DS3 เป็น P35-DS3R (ตอนนี้เป็น P5K-E Wifi แว้ว) พอประกอบกลับ ดันเสียชีวิตไป 1 แท่งซะงั้น เลยต้องยืมแรมจากเพื่อนมา 1 คู่ (credit: oatja งิงิ)

ไอ้เราก็...ชิxหายแล้ว ทำไงละเนี่ย ฝากเพื่อนซื้อจากเวปไข่ใหม่ซะด้วย ประกันในไทยก็ไม่มี ผมจึงรีบเปิดเวป Gskill แบบไม่รอช้า หาหน้าที่เกี่ยวกับการเคลมสินค้า(RMA=Return Merchandise Authorization นั่นเอง) ซึ่งเค้าระบุไว้ว่า ต้องบอก Original Invoice number ด้วย ไอ้เราก็ไม่มีด้วยนี่สิ เพื่อนเราคงขยำทิ้งไปตั้งแต่รับของที่เมืองนอกแล้ว

เหลือบมาด้านข้างของหน้าเวป เขียนว่า Your Satisfaction!! Our First Priority!! อืม....มันจะจริงหรอฟะเนี่ย เห็นโฆษณาแนวนี้กันทุกเจ้าเลย แต่ก็เอาวะ ลอง email ไปถามซะหน่อยแล้วกัน

หลังจากที่ส่ง email ขอคำแนะนำ การส่งของเคลมข้ามประเทศไปประมาณครึ่งวัน ก็ได้ email ตอบกลับจาก Gskill ว่า

Hi,

It’s fine to return without invoice.

Please fill out the RMA form attached and return to us.

We’ll deal with it.

Thanks.
    โอ้ ตูรอดแล้ว ฮ่าๆ ไม่รอช้า โทรหาเพื่อนฝากซื้อกล่องไปรษณีย์แบบเล็กทันที แล้ววันรุ่งขึ้นก็ส่ง RMA form ไปให้ Gskill แล้วไม่เกินครึ่งวัน Gskill ก็ตอบกลับมาพร้อมแนบ file .doc เป็นคำแนะนำการส่งของเคลมจากตปท. พร้อมกับ RMA code ที่ต้องแปะหรือเขียนไว้บนกล่องพัสดุอย่างชัดเจน

วันต่อมา (วันที่18 ธ.ค.) ก็รีบบึ่งไปไปรษณีย์ทันใด พร้อมกับเสียค่าส่งแบบ EMS ไป 650 บาท (650บาท กับแรมราคา 200USDตอนที่ซื้อก็พอไหวละน่า อย่าทำของตูหลงทางเป็นใช้ได้) เสร็จก็กลับบ้านมา นั่งเล่นไปพักใหญ่ๆ ซักบ่าย2 ผมก็ไปกด EMS tracking ของไปรษณย์ไทยดู โอ้...

อังคาร 18 ธันวาคม 2550 13: 24:58 น. กล้วยน้ำไท รับเข้าระบบ
    ผ่านไปอีก 1 วัน วันที่ 19 ธ.ค. ผมก็ไปเชคอีกที แล้วก็พบว่า......

พุธ 19 ธันวาคม 2550 15: 18:00 น. ไต้หวัน (TWTPEA) รับเข้าระบบ
    จากนั้นผมก็รีบไปเข้า Link บริการ EMS ของไต้หวันทันใด ใส่ EMS tracking number เข้าไป ก็พบว่าพัสดุของผม เข้าระบบที่ไต้หวันแล้วเช่นกัน (รหัสเดิม) ซึ่งพัสดุของผม ไปถึงปณ.ไต้หวัน วันที่ 19 เวลา 16.18น. แล้วก็ส่งต่อให้ ปณ.สาขาย่อย เวลา 19.07น. ของวันเดียวกัน และสุดท้าย วันที่ 20 เวลา 10.39น. ก็ถึงมือ Gskill เป็นที่เรียบร้อย

ระหว่างที่รอการดำเนินการของ Gskill ผมก็ติดต่อฝ่าย RMA ของ Gskill ผ่านทาง MSN ซึ่งพี่ Albert (เข้าใจว่าชื่อนี้) เขาก็ตอบบ้างไม่ตอบบ้าง ตอบช้าบ้าง เร็วบ้าง(ตอบตลอดก็แปลว่าไม่ได้ทำงานสิก๊า) แต่ผมก็ได้รับคำตอบกลับมาทุกครั้ง ไม่ว่าจะเป็นทาง MSN หรือ email ก็ตาม

----------------------------------------------

วันที่ 21 ธ.ค. คุณ Albert ก็ทิ้งข้อความไว้ใน MSN ของผม ความว่า

[14: 27:14] Albert: hi
    we'll ship the replacement later
    and the EMS tracking mumber is EE42224****TW
    ผมก็ไม่รอช้า รีบไปกด EMS tracking ของปณ.ไทยทันที แต่ไม่พบหมายเลข จึงไปเข้า EMS tracking ของไต้หวันแทน แล้วก็พบว่า

Acceptance Dec/21/2007 16:33
    Dispatch from originating country's exchange office Dec/21/2007 21:13 TAIPEI TAIWAN
    Office of destination LAKSI MAIL CENTRE-BKTHAILAND
    Despatch No. 1161
    Flight No. BR211
    flight date 2007/12/22
    เอาล่ะเหวย พรุ่งนี้แรมตูจะขึ้นเครื่องกลับมาแล้ว เย้วๆ

---------------------------------------------------

วันที่ 22 ธ.ค. ช่วงเย็นๆ หลังจากกลับเข้ามาในบ้าน ก็รีบเปิดจอและเข้าเวป EMS tracking ของไทยทันที สิ่งที่ผมพบในเวป EMS tracking ของปณ.ไทยก็คือ...

เสาร์ 22 ธันวาคม 2550 15: 01:09 น. ศป.หลักสี่ รับเข้าระบบ
    เสาร์ 22 ธันวาคม 2550 16: 34:51 น. ศป.หลักสี่ ใส่ของลงถุง
    เสาร์ 22 ธันวาคม 2550 17: 57:24 น. ศป.หลักสี่ ปิดถุง
    โอ้ว มันช่างรวดเร็วดีจริงๆ แต่วันนี้ (22 ธ.ค.) คงไม่ทันแล้วสินะ พรุ่งนี้น่าจะได้(วันนี้นั่นเอง 23.ธ.ค.) หรือไม่ก็วันจันทร์เป็นอย่างช้า

-----------------------------------------------------

วันที่ 23 ธ.ค. ตื่นเช้ามา ประมาณ 8 โมง ก็พบข้อความใน EMS tracking ว่า...

อาทิตย์ 23 ธันวาคม 2550 06: 45:32 น. จตุจักร รับถุง
    อาทิตย์ 23 ธันวาคม 2550 08:07:21 น. จตุจักร เตรียมการนำจ่าย

เอาล่ะเว้ยยยย แรมตูกลับมาแล้ว ดีใจจริงๆ ตั้งหน้าตั้งตารอบุรุษไปรษณีย์เลย รู้สึกว่าวันนี้จะรักบุรุษไปรษณีย์เป็นพิเศษเลย 555 และแล้ว..................
    Last edited by theix; 23 Dec 2007, 11:29:11.

เวลาประมาณ 10.30น เห็นจะได้ ก็มีเสียง ติ๊งน่อง! ดังขึ้น ผมรีบชะเง้อมองจากหน้าต่างทันที เค้าคือบุรุษไปรษณีย์ที่กระผมรอคอยอยู่นั่นเอง

ก่อนที่ผมจะส่งของไปนั้น ผมคิดว่า ถ้าเราเอาที่อยู่ของเราเองสำหรับส่งกลับ print ไปให้เค้าแบบภาษาไทย น่าจะปลอดภัยและง่ายสำหรับปณ.ไทยในการส่งมากขึ้น ผมเลยแนบที่อยู่ของผมที่เป็นภาษาไทยโดย print ใส่กระดาษ A4 แล้วพับลงในกล่องพัสดุไปตอนแรกด้วย ซึ่งทาง Gskill ก็เอาที่อยู่ที่ผม print ไปให้ แปะลงบนกล่องพัสดุ และเขียนในใบ EMS เป็นที่อยู่ภาษาอังกฤษแทน

สภาพภายในกล่องพัสดุคับ ห่อไปดียังไง เค้าก็ห่อกลับมาดีอย่างนั้นเลย เยี่ยมจริงๆ

แต่............

ที่น่าตกใจกว่านั้นก็คือ........

ผมได้เปิดซิง 2GBHZ อีกครั้ง!

ส่ง sink แบบเก่าไป ได้ sink แบบใหม่มา

PCB สีดำเหมือนเดิมก๊าบบบ

จบแล้วคับ ประสบการณ์ส่งของเคลมต่างประเทศครั้งแรกของผม

ผมอยากกล่าวคำว่า ขอบคุณ ดังๆ ให้กับ Gskill Taiwan และ ปณ.ไทย มา ณ ที่นี้ด้วยคร้าบบบบ
    Last edited by theix; 23 Dec 2007, 11:36:37.

Comment

เอามาฝากกันเล็กๆน้อยๆ ที่ไฟ 2.25v คร้าบ

Comment

สุดยอดเลยครับ

Comment

ปลื้มใจแทน เหอะๆ ถ้าเป็นผมนึ่คงอึ้งๆหน่อย ว่าทำไมมันไวจัง

Comment

ดีใจด้วยคับท่านถ้าเป็นผมคงจนปัญญาไปแล้ว

Comment

สิริรวมเวลาเคลม 6 วัน ... เยี่ยมครับ นี่คือเหตุผลที่ผมเลือก G.Skill ประกัน TK แจ่มไม่แพ้กัน เปลี่ยนหน้าร้านได้เลย ไม่เรื่องมาก ... ผมสนใจตัว 8500/1066 HZ มันไม่มีขายในไทย

sigpic

Comment

แต่มันเชคได้ขนาดนั้นเลยหรอครับ ว่าอยู่ที่ไหนๆๆ ช่วยสอนหน่อยสิว่าเชค
                ที่ไหนยังไง เวปไหน

Comment

เชคได้จากเวป www.thailandpost.com เลยคับ แต่ต้องเป็นไปรษณีย์แบบ EMS หรือลงทะเบียนบางประเภทเท่านั้นคับ

Comment

Originally posted by theix View Post
                    เชคได้จากเวป www.thailandpost.com เลยคับ แต่ต้องเป็นไปรษณีย์แบบ EMS หรือลงทะเบียนบางประเภทเท่านั้นคับ
                    แจ่มจริงๆเลยท่าน ขอบคุณครับ อยากได้ HZ เจงๆๆๆตอนนี้ใช้ PK อยู่เลย เหออๆๆๆ

Comment

ว่าแต่ verified member นี่ต้องทำไงบ้างอะคับ

Comment

Originally posted by theix View Post
                        ว่าแต่ verified member นี่ต้องทำไงบ้างอะคับ
                        ท่านไป meeting ครั้งหน้าท่านก็พกสำเนาบัตรประชาชนไปด้วยครับ แล้วเจอกันครับ อิอิ

Comment

เยี่ยมๆๆๆ

Comment

เยี่ยมจิงๆ

Comment

อืม ของเค้าดีจริง

Comment

Working...
                              X