Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยบอกวิธีใช้ Partition Magic 8.0 หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยบอกวิธีใช้ Partition Magic 8.0 หน่อยครับ

คือผมต้องการแบ่ง partition อ่ะครับ คือไดฟ์ c ผมเหลือน้อยแล้วอ่ะครับ แต่ ไดฟ์ D ยังมีที่ว่าอยู่เยอะ แล้วผมต้องการที่จะเอาพื้นที่จอก ไดฟ์ D มารวมใน ไดฟ์ c จะทำยังไงอ่ะครับ ทั้งสองไดฟ์ มีข้อมูลสำคัญหมด(ใช้โหลด Bit) แต่ไม่ต้องการใช้ ข้อมูลมันหายไปด้วยอ่ะน่ะ

และตามรูปอ่ะครับ ต้องการใช้ พื้นที่ไดฟ์ H ประมาณ 50Gb มาไว้ที่ ไดฟ์ G แต่ทั้ง 2 ไดฟ์ก็มีข้อมูลสำคัญหมดเลย
    จะทำไงอ่ะครับ ช่วยที
    Last edited by maxmagod; 16 Aug 2008, 21:01:16.

อันดับแรก สำคัญสุดคับ สำรองข้อมูลไว้ที่ปลอดภัยสุด กันพลาด
    ต่อมาคับ เปลี่ยน Clusters Size ของไดรฟ์ที่เราจะเปลี่ยนให้เท่ากับไดรฟ์ตัวหลักที่เราจะรวมก่อน ในกรณีของผมเปลี่ยนไม่ได้ เพราะทำ RAID 0 อยู่ Clusters Size มันเท่ากันอยู่แล้ว อ้อ อย่าลิมดูฟอร์แมตด้วยว่าเหมือนกันรึปล่าว? ถ้าเป็น NTFS ก็เอาให้เหมือนกันทั้งสองไดรฟ์
    Last edited by sumnurgrug; 24 Dec 2007, 00:04:12.

Comment

จากนั้นกดที่ Merge Patition

Comment

กด Next เลือกไดร์หลักก่อน ตามด้วยไดรฟ์รอง

Comment

จากนั้นเค้าจะให้เราตั้งชื่อโฟลเดอร์สำหรับเก็บข้อมูลที่ในไดรฟ์รอง

Comment

ว้า ของผมทำต่อไม่ได้แระ พอดีข้อมูลในไดรฟ์Dไม่พอเก็บใส่ไดรฟ์C วิธีแก้คือลบข้อมูลในไดร์D ให้หมด แต่ผมคงทำอย่างนั้นไม่ได้ เอาเป็นว่าพอตั้งโฟลเดอร์เสร็จ เค้าจะให้เรากรอกหน่วยความจุว่าจะรวมเข้าไปกี่ MB จากนั้นกด Apply ที่ด้านล่างซ้ายมือ แล้วเค้าจะให้เรารีสต๊าดเครื่อง แล้วเค้าจะขึ้นจอเหมือนตอนวินโดว์แสกนฮาร์ดดิสก์ ขึ้นตอนนี้ต้องระวังอย่ากดรีสต๊าดเครื่องหรือไฟดับเด็ดขาด (ไปแจ้ง กฟผ. กับชาวบ้านหลังเลยว่าชั่วโมงนี้ห้ามทำให้ไฟดับเด็ดขาด) เสร็จแล้วก็จะเข้าสู้วินโดว์ตามปกติคับ

Comment

ใช้คำสั่ง Resize Partition นะครับ..

กดเลือกคำสั่ง Resize Partition

เลือกดิสลูกที่จะปรับขนาด

เลือกพาร์ติชั่น ที่จะปรับขนาด

ใส่ตัวเลขขนาดที่ต้องการ ตัวอย่างที่ไดร์ C 3,0718MB > เป็น 3,5718MB

เลือกไดร์ที่จะเอามาเพิ่มให้ไดร์ C ก็คือติ๊กเครื่องหมายถูกที่ไดร์ F ถ้ามีไดร์อื่นๆ ก็เลือกเอา.. แต่อย่าให้ไดร์ Fเหลือพื้รที่ น้อยกว่าข้อมูลที่มีอยู่..

ก็กดไปเรื่อยๆ.. ทั้งนี้ทั้งนั้น ต้องเช็คดูว่า Clusters Size ของแต่ละไดร์ มีขนาดเท่ากันหรือเปล่า..?? คือต้องเท่ากัน

ข้างล่าง ป๋าเดียร์เขามาเตือนให้ระวังนะครับ..

ขอแนะนำว่าถ้าข้อมูลที่มีอยู่เป็นหนังชีวิต (อิคึ อิคึ) ที่สำคัญมากๆ ให้หาที่เก็บที่อื่นไว้ก่อนนะครับ.. ไปฝากไว้ที่เครื่องป๋าเดียร์ ก็จะดีมากนะครับ..
              Last edited by hornetpc719; 24 Dec 2007, 01:19:50.

Comment

ไฟดับ ไฟดับ....เอิ๊กกกกกกกกกกกกกก

Comment

เหมือนคุณ hornetpc719 จะชำนาญกว่าผมซะอีก อิอิอิ ขอบคุณคับ

Comment

Originally posted by dears View Post
                    ไฟดับ ไฟดับ....เอิ๊กกกกกกกกกกกกกก
                    เล่นกับไฟฟ้าเลยหรอ เดี๋ยวเหอะ อิอิอิ

ไฟดับขึ้นมา ฮากันทั้งวงเลย

ต้อง Resize Partition นะครับ

Comment

ขอบคุณคับ ได้ความรู้

Comment

Merge ก็ได้ Resize ก็ดี

Comment

Working...
                        X