overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 3 of 4 FirstFirst 1234 LastLast
Results 41 to 60 of 65
    OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

Quote Originally Posted by Pacifista View Post
    ช่วยแนะนำการตั้งค่าพวงมาลัยของ gamepad ได้ไหมครับ

พอดีอยากลองเล่นระดับ intermediate ดู เพราะเล่น casual แล้วรู้สึกมันบังคับไม่ค่อยสมจริง (ในระดับมือใหม่^^) เท่าไหร่
    แต่พอไม่มี auto steering แล้วใช้ก้าน analog บังคับยากจัง รถผมลงแหกโค้งตลอด ยิ่งด่านมีหิมะยิ่งไม่ไหว = ="

รบกวนแนะนำด้วยครับ ตั้งค่าพวกพวงมาลัยเท่าไหร่ดี
    ใช้อนาลอกแล้วรถมันเลื่อยง่ายสินะครับ เราโยกจึ๊กเดียวมันก็พุ่งแล้ว เอาจริงๆเกมนี้จอยไวมาก พอๆกับ sim ดีๆเลย
    แล้วแต่ความละเอียดกับชนิดของจอยที่ใช้ด้วยน่ะนะ เอาเป็นว่า
    - Deadzone ลองไว้ที่ 0 ก่อน ถ้ายังไม่ทันได้โยกอะไรรถก็เลี้ยวซะแล้วหรือพอเลี้ยวแล้วปล่อยรถมันเบี้ยวก็ปรับเพิ่มครับ
    - Saturation ไว้ที่ 100 ถ้าโยกสุดแล้วพวงมาลัยยังหมุนไม่สุด ก็ลดลงมาครับ
    - Linearity ไว้ที่ 4 ก่อนก็แล้วกัน พวงมาลัยจะได้ไม่ไว(อัตราโยกก้านต่อพวงมาลัยหมุน) โยกน้อยจะได้ไม่ดิ้นมาก แต่ถ้ารู้สึกว่าในแต่ละโค้งมันต้องโยกมากกว่าจะเลี้ยวได้ก็ลดลงมาครับ ปกติผมตั้งไว้ที่ 2 สำหรับจอยอนาอลอกและพวงมาลัย 270องศา

การตั้งคันเร่งกับเบรก ถ้าใช้อนาลอกก็แบบเดียวกันครับ แต่มันจะไม่มีให้ตั้ง Linearity เท่านั้นเอง

เรื่องแหกโค้ง อันนี้ต้องไปกะระยะเบรกเอาเองล่ะครับ เล่นไปสักพักเดี๋ยวก็ชิน แล้วก็ถ้าเราเหวี่ยงรถซ้ายขวามากๆ ระวังการถ้ายน้ำหนักด้วย รักษาโมเมนตั้มให้ดี ไม่งั้นรถเหวี่ยงแล้วมันจะเลี้ยวไม่ไปหรือหมุน แล้วก็ต้องรู้จัก counter steer ให้ได้จังหวะ อันนี้เกมนี้ไม่ได้ยากอะไรนะครับ ลองฝึกดูครับ
    Last edited by Beaver_XT; 31 Jul 2011 at 14:27:58. Reason: ข้ามหน้า ต้อง quote เดี๋ยวไม่รู้ว่าตอบคนไหน

OverclockZone Member toomtam007's Avatar

ขอคำแนะนำ เกี่ยวกับการดริฟหน่อยครับ กดไรมั้ง -*- เจอโหมดนี้ทีไรเซ็ง ชอบโหมดแข่งมากกว่า

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar

โหมด Drift Showcase ใช่ไหมครับ เล็งโค้งให้ดีๆเหวี่ยงมาเหวี่ยงไปเดี๋ยวก็ได้ เวลากดเบรกมือแล้วต้องหมุนพวงมาลัยกลับด้านทันที ไม่งั้นรถหมุน

OverclockZone Member NasTaZiO7's Avatar

อ่อนกั๊บ เพิ่งได้เล่นของพีซีก็อัดคลิปโชว์นู๊บกันเลย

อยากได้พวงมาลัยมาเล่นบ้าง 360 wireless racing wheel ก็ใช้ FFB บนพีซีไม่ได้อีก

พวก logitech ก็ดั๊นใช้กับ xbox360 ไม่ได้ด้วย กลุ้มจาย~ - -"

OverclockZone Member toomtam007's Avatar

อ่อ ต้องใช้ เบรคมือช่วยใช่ไหมครับ

ใช้เบรกมือช่วยด้วยครับ ไม่ว่าจะเป็นดริฟท์ หรือ Gymkhana ก็ต้องใช้

Quote Originally Posted by NasTaZiO7 View Post
    อยากได้พวงมาลัยมาเล่นบ้าง 360 wireless racing wheel ก็ใช้ FFB บนพีซีไม่ได้อีก
    พวก logitech ก็ดั๊นใช้กับ xbox360 ไม่ได้ด้วย กลุ้มจาย~ - -"[/B]
    Fanatec GT2 โลดครับท่าน http://www.fanatec.de/html/index.php?id=2302&lang=en
    ครอบจักรวาลทั้ง Xbox360, PS3, PC ได้ในตัวเดียว ราคา 249.95EUR (ประมาณ 12,000 บาท) เฉพาะตัวพวงมาลัยไม่รวมแป้นเหยียบ กระปุกเกียร์ แท่นล๊อกกับโต๊ะ(อันนี้ไม่จำเป็นเสมอไป แต่ถ้าติดพวงมาลัยกับโต๊ะก็ควรมีไว้)
    Last edited by Beaver_XT; 7 Aug 2011 at 03:27:17.

OverclockZone Member FIRST_553's Avatar

ผมใช้ momo ครับ ออกกำลังแขน

ตัวอย่างๆ
    BORKED

ดูเต็มๆนี่เลยครับ ถ่ายมาทุกโหมด (อยากได้ track pack จิงๆ )
    http://first553.blogspot.com/2011/07...very-hard.html

OverclockZone Member

พึ่งไปเจอเก้าอี้เล่นเกมส์รถแข่งของคนไทย ถ้าเล่นกับ Dirt 3 คงมันส์ ไม่ใช่น้อย

ทางนั้นเค้าบอกว่าแพงไป แต่ก็นะครับ รวมค่าขนส่งต่างๆนาๆก็โอเคล่ะ ปัญหาคือบ้านเรามีแค่ Logitech G ขายอย่างเดียวเท่านั้น แถมของตั้งแพง ใช้ได้กับแป้นเหยียบชุดเดียว แถมแป้นเหยียบชุดนั้นมัน... เอ่อ.. หยุดแค่นี้ดีกว่า
    เอาเป็นว่าอยู่ไทยใช้คุ้มครับ เพราะบ้านเราไม่มีทางเลือกอื่น แต่ถ้าจะขายนานาชาติได้ต้องยืดหยุ่นกว่านี้

Quote Originally Posted by Beaver_XT View Post
    ใช้อนาลอกแล้วรถมันเลื่อยง่ายสินะครับ เราโยกจึ๊กเดียวมันก็พุ่งแล้ว เอาจริงๆเกมนี้จอยไวมาก พอๆกับ sim ดีๆเลย
    แล้วแต่ความละเอียดกับชนิดของจอยที่ใช้ด้วยน่ะนะ เอาเป็นว่า
    - Deadzone ลองไว้ที่ 0 ก่อน ถ้ายังไม่ทันได้โยกอะไรรถก็เลี้ยวซะแล้วหรือพอเลี้ยวแล้วปล่อยรถมันเบี้ยวก็ปรับเพิ่มครับ
    - Saturation ไว้ที่ 100 ถ้าโยกสุดแล้วพวงมาลัยยังหมุนไม่สุด ก็ลดลงมาครับ
    - Linearity ไว้ที่ 4 ก่อนก็แล้วกัน พวงมาลัยจะได้ไม่ไว(อัตราโยกก้านต่อพวงมาลัยหมุน) โยกน้อยจะได้ไม่ดิ้นมาก แต่ถ้ารู้สึกว่าในแต่ละโค้งมันต้องโยกมากกว่าจะเลี้ยวได้ก็ลดลงมาครับ ปกติผมตั้งไว้ที่ 2 สำหรับจอยอนาอลอกและพวงมาลัย 270องศา

การตั้งคันเร่งกับเบรก ถ้าใช้อนาลอกก็แบบเดียวกันครับ แต่มันจะไม่มีให้ตั้ง Linearity เท่านั้นเอง

เรื่องแหกโค้ง อันนี้ต้องไปกะระยะเบรกเอาเองล่ะครับ เล่นไปสักพักเดี๋ยวก็ชิน แล้วก็ถ้าเราเหวี่ยงรถซ้ายขวามากๆ ระวังการถ้ายน้ำหนักด้วย รักษาโมเมนตั้มให้ดี ไม่งั้นรถเหวี่ยงแล้วมันจะเลี้ยวไม่ไปหรือหมุน แล้วก็ต้องรู้จัก counter steer ให้ได้จังหวะ อันนี้เกมนี้ไม่ได้ยากอะไรนะครับ ลองฝึกดูครับ
    จอย xbox360ต้องตั้งตามนี้เลยใหมครับ หรือต้องทำแบบอื่นครับ

จอย Xbox ตั้ง Deadzone ไว้ที่ 15% ครับ ที่เหลือใกล้เคียงกัน
    แต่ผมตั้ง Linearlity ไว้ที่ 2 พวงมาลัยจะได้เร็วๆ

OverclockZone Member FIRST_553's Avatar

อยากได้เจ้านี่อะ

http://www.playseat.com/en/playseat-dirt3-racing-seat

หวัดดีคับ ทำไมผมลงเกมส์นี้ไม่ได้เลย ลงผ่าน windows xp นะ

OverclockZone Member PGBill's Avatar

เกมส์นี้สนุกครับ ผมเริ่มเล่นตั้งแต่ ภาค 2 เลยตัดสินใจซื้อแผ่นแท้ ภาค 3 โดยไม่ต้องคิดเลยครับ แล้วก็ไม่ทำให้ผมผิดหวังจริงๆ ภาพสวยมาก เล่นสนุกน่ะ การบังคับง่ายดี แต่พอรถช่วงทำความเร็วเนี่ยต้องใช้ทักษะมากๆ โหมด Gymkhana สนุกครับ เอาไป 9.5/10 เลย

Quote Originally Posted by malone View Post
    หวัดดีคับ ทำไมผมลงเกมส์นี้ไม่ได้เลย ลงผ่าน windows xp นะ
    ต้องเป็น Service Pack 3 นะครับถึงจะเล่นได้
    พอลงเกมแล้วก็ไปลบ Game For Windows Live ทิ้ง แล้วโหลด Game For Windows Marketplace มาลง

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    สงบสุข & สันโดษ

เคยเล่นแล้วไม่ถนัดเท่าใหร่ครับ วงเลี้ยวควบคุมยากเกิน - - ชนกระจาย สงสัยเซ็ตคีย์บอร์ดไม่ถูกวิธี

แต่ภาพเค้าแจ่มจริง

OverclockZone Member ลังเล's Avatar

ไม่รู้มีใครเช้ตคีย์บอร์ดเหมือนผมป่าว ผมใช้ a-ซ้าย, d-ขวา ,+-เร่ง, enterฝั่งตัวเลข-เบรค, 6-เบรคมือ, แล้วก็ space bar-มองหลัง, ผมปรับแบบนี้ทุกภาคจนติดแล้วครับ ถ้าใครไม่เคยปรับก็ลองดู รับรองว่ามันกว่าจอยแน่นอนครับ

OverclockZone Member wheelburn's Avatar

ในเกมส์เทียบกับของจริง

OverclockZone Member hyperpro's Avatar

ัมันส์ดี ชอบๆ

OverclockZone Member sangsang's Avatar
    ขายหญ้าแฝก Tel 0807269509

เล่นแล้วเหมือนเทพครับ เกมส์นี้
    http://webboardthailand.com/index.php

Page 3 of 4 FirstFirst 1234 LastLast

Bookmarks

Bookmarks