overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 10 of 10

Thread: รบกวนครับ จะซื้อ Soundcard มาต่อกับชุด H.T. ครับ แต่ไม่มีความรู้จริงๆครับ

OverclockZone Member

Default รบกวนครับ จะซื้อ Soundcard มาต่อกับชุด H.T. ครับ แต่ไม่มีความรู้จริงๆครับ

คือตอนนี้ใช้ AV Receiver Yamaha RX-V530 ครับ แล้วคอมพ์เน้นเอาไว้ดู Hi Def กับเล่นเกมส์บ้าง ตอนนี้ใช้แต่ Sound On board ครับ เลยอยากทราบว่า

1. ถ้าอยากดูหนัง Hi Def หรือ เล่นเกมส์ แล้วเสียงต้องการให้เสียงออกเป็น Surround 5.1 หรือ DTS ต้องซื้อ Sound Card ตัวไหนดีครับ ที่ราคาไม่สูงครับ รุ่นประหยัดก็ได้ครับ แล้วสายที่ใช้ต้องมีสายอะไรที่ต้องซื้อบ้างครับ

2. เมื่อได้อุปกรณ์จากข้อ 1. ที่เพื่อนๆแนะนำครบแล้ว จะต่อเข้า Receiver ยังไงครับ มีรูปด้านหลัง Amp ให้ดูประกอบครับผม โดยช่อง Coaxial มีช่องเดียว ตอนนี้ผมใช้ต่อกับเครื่อง DVD ไปแล้วครับ

ต้องรบกวนเพื่อนๆทุกท่านจริงๆนะครับ เพราะ ไม่ค่อยมีความรู้จริงๆครับ

ขอบคุณเพื่อนๆทุกท่านล่วงหน้านะครับที่ช่วยกันตอบครับ ...

OverclockZone Member dimensions's Avatar
    Rangsit University

มี sound ตัวไหนใช้ optical ได้บ้าง ฝากถามด้วยนะคับ
    จขกท ใช้คล้าย ๆ ผมเลย แต่ผมใช้ NAD

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

1 หนัง hi-def ในปัจจุบัน ยังเป็น DTS/AC3 ธรรมดาๆ ไม่ว่า soundcard ใดๆ ก็ passthought

DTS/AC3 ผ่านสาย Coaxial/optical ไปที่ AVR ได้ โดย สั่งใน powerdvd ให้เป็น USE S/P dif

ถ้าเป็นการ์ดยี่ห้อ creative ด็เลือก use external decoder ด้วย

*** การ์ดเสียงถูกๆ มันไม่มี optical ถ้าจะมี มันก็ซื้ออุปกรณ์เพิ่ม

** ถ้าใช้ Mediaplayer classic ก็บอก จะได้ลงวิธี

Last edited by battlecruiser; 24 Dec 2007 at 08:26:09.

1.1 ถ้าต้องการ เสียง direct sound 5.1 จากเกมส์ ออกผ่าน coaxial/optical

ต้องใช้การ์ด จำพวก ชิพ c-media CMI 8770 8788 หรือจำพวกที่มี Dolby digital live

มันจะสามารถ encode เสียง 5.1 channel บีบอัดเป็น ac3 ส่งผ่าน coaxial/optical ไปที่ avr ได้

** จริงๆการ์ดจำพวกนี้ ไม่เหมาะกับเล่นเกมส์ เพราะ รองรับ EAX แค่ ver.2 แล้วเวลาเปิด Dolbydigital live FPS จะตก ไปประมาณ 5-10

ราคาสั่งนอก เริ่มต้นที่ 3000 ลองไปถามตาบอยดู

1.2 เล่นเกมส์ ใช้ 6 channel input ของ AVR ต่อเข้า soundcard ผ่านสาย Minijack3.5 mm to RCA

ตามปกตินิยม ของ ลำโพง 5.1 ready คราวนี้เสียงจะเป็นยังไง ขึ้นอยู่กับ soundcard และสาย

เริ่มต้น ลองไปหา Audigy2 ZS สามารถ ถอดระหัส Dolby / DTS เป็น analog ได้ด้วยตัวการ์ดเอง

วิธีสั่งให้ทำงาน ก็เหมือนภาพบนคือ powerdvd use s/p dif แล้วที่ตัวการ์ดสั่ง use build in decoder

เล่นเกมส์เสียงสมจริงด้วย EAX4

ราคาอยู่ที่ 2100-2300 บาท
    Last edited by battlecruiser; 24 Dec 2007 at 08:28:10.

โอวขอบคุณ ท่าน battlecruiser มากๆนะครับกะลังรออยู่เชียวครับ
    ถ้าเช่นนั้นขอถามต่ออีกนิดนะครับ
    สรุปคือ ตอนนี้เจ้า Sound on board ของผมมันไม่มีมีช่อง Digital out
    1. ผมก็ต้องซื้อแค่ SB Live ตัวละ 500-1000 พวกที่มีช่อง digital output มาให้ แล้วหาสายต่อออกจากช่อง output ของ sound card ไปเข้าที่ช่อง Coaxial ของ AVR ใช่ไหมครับ แล้วสายที่ว่าเรียกว่าสายอะไรครับวันนี้จะออกไปหาซื้อดูครับ
    2. ถ้าตอนนี้ปกติช่อง Coaxial ของผมไม่ว่างเพราะเสียบกะเจ้าเครื่อง DVD อยู่ตลอด แล้วถ้าผมอยากจะสะดวกที่ไม่ต้องมานั่งสับสายที่ช่อง Coaxial ระหว่าง DVD player กับ PC ผมสามารถซื้อเจ้า SOUND BLASTER DIGITAL I/O MODULE มาต่อเพิ่มออกจะ SB Live เพื่อให้สามารถต่อเป็น Optical เข้า AVR ได้ใช่ไหมครับ

ขอบคุณท่าน battlecruiser มากๆนะครับ

1 ง่ายที่สุดวิธีนี้

2 soundblaster live ใช้ soundblaster i/o module ไม่ได้

แต่โมได้

OverclockZone Member P_C_P's Avatar
    กองบัญชาการสุดสูง...

ท่านเรือรบ นี่สุดยอดเลย...................ตอบได้ทุกอย่างเลย....น่าพามาจัดเสียงที่บ้านมั่งจัง ^^

Quote Originally Posted by P_C_P View Post
    ท่านเรือรบ นี่สุดยอดเลย...................ตอบได้ทุกอย่างเลย....น่าพามาจัดเสียงที่บ้านมั่งจัง ^^
    เห็นด้วยครับ ยังไงขอบคุณทุกท่านมากๆนะครับ ยังไงผมจะลองหา Sound card ดูครับ SB live ธรรมดาก็พอเนอะครับ เพราะ เห็นว่า Sound card ไม่สำคัญแล้วถ้ามี AVR ที่ถอดรหัสได้ครับ

ย้ำอีกครัง การต่อ coaxial/optical เข้ากับ soundcard creative หรือออนบอร์ด

เราจะได้เสียงจากเกมส์ เพียง 2 channel เท่านั้น

Quote Originally Posted by battlecruiser View Post
    ย้ำอีกครัง การต่อ coaxial/optical เข้ากับ soundcard creative หรือออนบอร์ด

เราจะได้เสียงจากเกมส์ เพียง 2 channel เท่านั้น
    ขอบคุณมากๆนะครับ get ละครับ
    Last edited by lethinop; 24 Dec 2007 at 11:12:23.

Bookmarks

Bookmarks