Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องไฟหน่อยครับท่าน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องไฟหน่อยครับท่าน

ไฟ 3 5 12

ถ้า PSU ดีๆ นี่จะอยู่ประมาณเท่าไรครับ

ของผม

3.28

4.94

11.71

อย่างนี้โอไหมท่าน แต่การ์ดจอเล่น NFS ช่วงวิวโหดๆ นี่แฮงค์ประจำ ....

ไฟน่าจะไม่พอนะครับ มาตราฐาน PSU ต้อง +/- ไม่เกิน 5% ถ้าเกินนี้เปลี่อนใหม่ได้เลยครับ
    ดูจากของท่านแล้วเป็นอาการไฟไม่พอครับ ใช้ไปนานๆมีผลกับพวกฮาร์ดดิสครับ ถ้าเปลี่ยนได้เปลี่ยนใหม่เลยครับ

ของผมนะครับ
    +3.3 ---3.38
    +5 --- 5.12
    +12 ----12.09

Comment

Originally posted by one View Post
      ไฟน่าจะไม่พอนะครับ มาตราฐาน PSU ต้อง +/- ไม่เกิน 5% ถ้าเกินนี้เปลี่อนใหม่ได้เลยครับ
      ดูจากของท่านแล้วเป็นอาการไฟไม่พอครับ ใช้ไปนานๆมีผลกับพวกฮาร์ดดิสครับ ถ้าเปลี่ยนได้เปลี่ยนใหม่เลยครับ

ของผมนะครับ
      +3.3 ---3.38
      +5 --- 5.12
      +12 ----12.09

.......

อะครับ แต่ของท่านไฟเกินมันไม่เป็นไรเหรอครับเนี่ย

Comment

Originally posted by mammothxp View Post
        .......

อะครับ แต่ของท่านไฟเกินมันไม่เป็นไรเหรอครับเนี่ย
        ไม่เป็นไรครับเกินนิดหน่อย ไม่ถึง 5% แต่ถ้าขาดไม่ดีแน่

Comment

เท่าที่ดูไฟของผมกับปัญหาที่ผมเจอคิดว่าเกี่ยวข้องกันไหม ......... อืม .. ทำไงดี กลัวว่าถ้าซื้อของดีมาเปลี่ยนแล้วไม่หายนี่ยุ่งเลย

Comment

ดูเเรงดันไฟอย่างเดียวไม่พอ ต้องดูตอนจ่ายกระเเสด้วยว่าพอ เเละต่อเนื่องหรือเปล่า ไฟไม่เรียบนี่ก็เกี่ยวด้วย

Comment

Originally posted by mammothxp View Post
              ไฟ 3 5 12

ถ้า PSU ดีๆ นี่จะอยู่ประมาณเท่าไรครับ

ของผม

3.28

4.94

11.71

อย่างนี้โอไหมท่าน แต่การ์ดจอเล่น NFS ช่วงวิวโหดๆ นี่แฮงค์ประจำ ....
              ดูที่ BIOS รึป่าว หรือใช้ EVEREST วัดกัน

Comment

hank นี่คงเป็นเรื่องการ์ดจอ ไม่ไหว หรือร้อนเกินไปครับ คงไม่เกี่ยวกับไฟหรอกครับ

Comment

Originally posted by ASBK View Post
                  ดูที่ BIOS รึป่าว หรือใช้ EVEREST วัดกัน
                  ดูจากไบออส ครับ เพาเวอร์สองตัว แบบธรรมดา วัดได้เท่ากันเลยครับ

Comment

Originally posted by newsgau View Post
                    hank นี่คงเป็นเรื่องการ์ดจอ ไม่ไหว หรือร้อนเกินไปครับ คงไม่เกี่ยวกับไฟหรอกครับ

เรื่องร้อนนี่ตัดไปได้ครับ เพราะอยู่ประมาณ 57 - 62 ไม่เคยเกินนี้ครับผม

Comment

ที่จริงปัญหาการ์ดจอภาพแตก สีเพี้ยน และแฮงค์ในที่สุดนี้ ผมโพสมาได้สาม สี่กระทู้แล้วในรอบสองอาทิตย์ เพราะไม่รู้จะแก้ตรงไหน เพราะจะว่าการ์ดจอก็เคลมมาแล้ว ได้ใหม่แกะกล่องมาทั้งสองใบ จะว่าเสียทีสองใบก็ไม่น่า

ที่ไล่เปลี่ยนมา

- ตัวการ์ดจอเอง เคลมใบใหม่แกะกล่องมาเลย
                      - ฮาร์ดดิสก์ สามลูก ทั้ง ide , sata
                      - วินโดว์ ก็ทั้ง VISTA , XP ลงแบบ ORIGINAL + Drivers ใหม่สดของ nvidia เดือนธันวาเลย
                      - ความร้อน ก็คุมตลอด ไม่ได้สูงเลยสักส่วนเดียว
                      - ส่วนบอร์ด ซีพียู แรม ก็ยังไม่แตะ เพราะทำงานทุกอย่างได้ปกติ ยกเว้นเกมที่น็อคทุกวัน

ก็เหลือเพาเวอร์นี่แหละครับที่ยังกลุ้มอยู่ วัดไฟได้ตามข้างต้น แต่เห็นของบางท่าน ไฟสูงเหลือเฟิอ ซื้อใหม่ดีๆ ได้อะครับ แต่กลัวจะแก้ปัญหาไม่ได้ กลุ้มจัง..................

Comment

ไฟ 3 5 12

ของผม

3.28

4.94

11.71

12+5%=12.6
                        12-5%=11.4

5+5%=5.25
                        5-5%=4.75

3.3+5%=3.46
                        3.3-5%=3.135

ข้างล่างนี่ของผมสเป็คตามลายเซ็น ถ้า Full Load ของผมไฟ12V
                        จะตกลงมา 11.77V ซึ่งเท่ากับ -2% ใช้งานสบายๆครับ
                        Last edited by Nutte; 14 Jun 2010, 19:18:08.

Comment

ได้ความรู้เพิ่มอีกเรื่องนึง

Comment

PSU ดีๆ ค่าที่จ่ายออกมา จะใกล้เคียงกับ 3.3 5 และก็ 12 มากที่สุด ไม่ขาด ไม่เกิน และเมื่อถึงคราวโหลดหนัก หรือไฟกระชาก ไฟที่จ่ายก็จะไม่เปลี่ยนแปลง

แต่จะหา PSU แบบนี้มันยากมาก (ถ้าไม่ใช่ PSU แบบดิจิตอล) ถึงมีก็ราคามหาโหด ค่าที่ใช้จึง +- ไม่เกิน 5% อย่างที่ท่าน Nutte ว่ามาก็โอเคแล้วครับ

Comment

Originally posted by Nutte View Post
                              12+5%=12.6
                              12-5%=11.4

5+5%=5.25
                              5-5%=4.75

3.3+5%=3.46
                              3.3-5%=3.135

ข้างล่างนี่ของผมสเป็คตามลายเซ็น ถ้า Full Load ของผมไฟ12V
                              จะตกลงมา 11.77V ซึ่งเท่ากับ -2% ใช้งานสบายๆครับ

เท่าที่อ้างอิงจากของท่าน ก็แสดงว่า PSU ของข้าเจ้าก็ไม่ได้ขี้เหร่แต่อย่างใด ตอนนี้ข้าเจ้าได้เอาการ์ดมาลองกับบอร์ดอีกชุดนึง (เอาการ์ดมาเทสอย่างเดียวเลย) ซึ่งถ้าเป็นอีกก็แสดงว่าการ์ดจอรุ่นนี้อาจมีปัญหาทั้งล็อต

ซึ่งถ้ายืนยันได้ตามจริงข้าเจ้าคงจะต้องเอ่ยชื่อยี่ห้อและรุ่นให้พี่น้องที่เคารพได้รับทราบไว้เพื่อจะได้ระวังกันไว้่ก่อนซื้อ

อาเมน

Comment

Working...
                              X