Announcement

Collapse
No announcement yet.

ความร้อนของ CPU ผมมันร้อนเท่านี้อ่ะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ความร้อนของ CPU ผมมันร้อนเท่านี้อ่ะครับ

ผมลากจาก 2.8 ไป 3.5 ความร้อนที่เช็คจากไบออสได้ 76 องศาอ่ะครับอย่างนี้ถือว่าปกติหรือป่าว
    แล้วถ้าผมจะเช็คความร้อนของ CPU โดยไม่เช็คที่ไบออสสามารถเช็คจากที่ใหนได้อิกครับ
    มีโปรแกรมเช็คความร้อนของ CPU หรือป่าวชื่อโปรแกรมอะไรบ้างครับ
    ++++ขอบคุณทุกท่านครับ++++

ของผมเป็น P4 2.8 ที่เป็น 478 อ่ะครับ FSB 533 L2 1 M ครับร้อนเหมือนกันเปิดเครื่องก็ 50 กว่าองศาแล้วครับ เพื่อนผมบอกว่าร้อนเป็นปกติของรุ่นนี้ แต่ผมยังไม่เคย clock ไปถึง 3.5 เหมือนกันครับ กัว หึๆๆ แค่ 3.0 ก็ ใกล้ 60 องศาแล้วอ่ะคับ แต่จะลองดู ตัว อุณหภูมิ ผมไปซื้อตัว เทอร์โมมิเตอร์มาจากพันติ๊บ อ่ะครับ แบบต่อกับ ฮีทซิงค์แต่ว่า เทียบกับ ตัวจับ อุณหภูมิของ bios แล้ว ต้อง + 10 องศาครับ ซื้อมา 200 ติดตั้งเองเลยคับ อย่าง ถ้าเทอร์โมฯของผมโชว์40องศาฯ ตัวจับอุณฯ ของ bios ก็ประมาณ 50 องศาฯ ครับ

Comment

ร้อนเป็นปกติ เพราะเดาว่าคงไม่ได้เปลี่ยนชุดระบายความร้อน แต่ถามว่าสูงไปไหม สูงครับ ใช้นานๆ มีผลกับอุปกรณ์รอบข้างอีกด้วยนอกจาก cpu แนะนำว่าควรเปลี่ยนระบบระบายความร้อนครับ ส่วนโปรแกรมวัดอุณหภูมิ ปกติจะมากับ driver m/b ครับ หาดูจาก web ผู้ผลิตได้เลย

Comment

ปกติ ครับ รุ่นเก่ามานร้อนแรงงับ

Comment

P4 2.67GHz Socket 478 ของผม(ไม่คล๊อก) อุณหภูมิประมาณ 36-39 องศา (เปิดเคส) ใช้มา 4 ปีแล้วครับ ถือว่าปกติหรือเปล่าครับ

Comment

ถ้าอยากให้เครื่องเสถียร และใช้ได้นานๆ ยังไงควรรักษาอุณหภูมิCPUอย่างแย่ก็ไม่ควรเกิน60 ครับ

Comment

ถ้าเสถียรไม่ต้องห่วงครับ ฝรั่งอัด 80 องศายังใช้งานได้ปกติครับ
              ---------------------------
              แต่อายุคงจะสั้นไม่ถึง 15 ปีตามมาตรฐานครับ
              ซึ่งก็ไม่รู้ว่าจะลาโลกไปเมื่อไหร่เหมือนกันครับ

Comment

Originally posted by guru View Post
                ถ้าเสถียรไม่ต้องห่วงครับ ฝรั่งอัด 80 องศายังใช้งานได้ปกติครับ
                แต่อายุคงจะสั้นไม่ถึง 15 ปีตามมาตรฐานครับ
                ซึ่งก็ไม่รู้ว่าจะลาโลกไปเมื่อไหร่เหมือนกันครับ

^
                ^
                ด้วยความเคารพครับท่าน ผมไม่อยากเอาTemp ตามเวป Modของฝรั่งมาเป็นบรรทัดฐานนะครับ
                พวกนี้เน้นตัวเลขClock ให้เวอ่ร์ไว้ก่อน Modเสร็จถ่ายรูปลงเวปก็จบกัน จริงๆ เขาจะอัดทิ้งไว้ตลอดชีวิตหรือเปล่าก็ไม่ทราบนะครับ พวกนี้ทุนหนา พังมาก็เปลี่ยน เน้นตัวเลขไว้อวดกันสะมากกว่า

แต่กับUserอย่างเราๆทั่วไป ถ้าใช้งานที่ระดับTempสูงกว่า80 จะนิ่งนอนใจ ถือว่าวันนี้ยังใช่ได้ ไม่เห้นพัง แต่มันจะใช้ได้อีกนานหรือเปล่า คิดเอานะครับ

Comment

สูงไปครับ
                  ถ้าจะ O/C เืพื่อใช้งานน่าจะต่ำกว่านี้
                  ควรเปลี่ยนระบบระบายความร้อนครับ

Comment

ทอดไข่ได้นะเนี่ย

Comment

ของผม D805 ร้อนที่ 65 องศา เดิม ๆ นี่ครับ

Comment

Working...
                      X