Announcement

Collapse
No announcement yet.

เกี่ยวกับขนาดพื้นที่ของ Drive C: ครับ ใครมีความรู้เข้ามาบอกผมหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เกี่ยวกับขนาดพื้นที่ของ Drive C: ครับ ใครมีความรู้เข้ามาบอกผมหน่อยครับ

เวลาเราคลิกดู Properties ของ Drive C:
    มันจะบอกว่ามีพื้นที่ที่ใช้งานไป 4.50 GB

แต่ถ้าเราลองดับเบิ้ลคลิกเข้าไปใน Drive C:
    แล้วกด Ctrl+A เพื่อเลือกไฟล์ทั้งหมด
    แล้วกด Alt+enter เพื่อดู Properties
    ขนาดไฟล์ทั้งหมดกลับเหลือแค่ 3.50 GB ครับ

ผลสงสัยเฉยๆนะครับ ไม่ได้มีปัญหากับเครื่องแต่อย่างใด
    รบกวนคนที่รู้ ช่วยให้ความรู้หน่อยครับ

ปกตินิครับ ขนาด 4.50 GB นั้นคือ ไฟล์ที่ซ่อนไว้ด้วยแล้ว กับ เนื้อที่สำหรับ รีสโตก เครื่องกลับครับ ไม่ผิดปกติหรอก ลงวิน xp กับ office กับโปรแกรมประจำเครื่อง เนื้อที่ทั้งหมดก้อเท่านั้นหล่ะครับ

Comment

ไม่แปลกหรอก

Comment

ผมเข้าใจว่ามันหายไปกับ Virtual Memory ??? มั่วอะคับ ^^

Comment

virtual mem ก็นับครับ เค้าเรียกว่า page file

Comment

มันก็หายไปกับไฟล์ระบบที่ซ่อนไว้ไง

Comment

Working...
            X