Announcement

Collapse
No announcement yet.

เรื่อง SPD ของแรม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เรื่อง SPD ของแรม

1. ถ้าเราเปลี่ยน SPD ของแรมใหม่เช่น จากเดิม bus 667 เป็น bus 1000 จะทำให้แรมมีความเร็วมากขึ้นหรือจะทำให้มีความสามารถในการoc ได้ดีขึ้นใช่หรือไม่ (รูปที่1 ของเดิม แล้วแก้ SPDเป็นรูปที่2)
    2. เมื่อ oc E2160 โดยการปรับ bus อย่างเดียวไปที่ bus 269 ความเร็ว 2422 Gh. แล้ว FSB : DRAM เป็น 1:1 ความเร็ว bus จริงแรมอยู่ที่เท่าไหร่ครับ
    3. ที่ว่า bus แรมลากได้ 1000 ดูจากตรงไหนครับ
    Last edited by Jerry; 10 Jul 2009, 08:57:21.

ลากได้ไกลยังไงก็ไกลเท่านั้นแหละครับ เพียงแค่มันล็อกไฟ ล็อก BUSเท่านั้นครับ

เช่น D9GMH 533 เคยลากได้1250 พอเขียนเป็น 1066 สุดท้ายก็ลากได้1250 อยู่ดีครับ

Comment

บัสของแรมจะเพิ่มตามบัสของ cpu ครับ การ OC นิยมเพิ่มบัสของ cpu ครับ ไม่ได้เพิ่มที่ตัวแรมก่อน ถ้าบัสของแรมไปไม่ไหวก็ใช้การทดแรมให้วิ่งต่ำๆเอา

แรมบัสเท่าไหร่ดูจากช่อง DRAM frequency ครับ แล้วคูณ2 เข้าไป ก็จะเป้นค่าบัสที่ทำงานจิงๆของแรม

Comment

ลากไกลหรือไม่ไกล ไม่เกี่ยวกับ spd แต่ถ้าอยากลากได้ไกล ไปหาแรมชิพ micron หรือ แรมที่เค้าว่าดีกันมาเล่นครับ

Comment

ลากได้ไกลๆๆ ก็ต้องพึ่งแรมเทพๆ

Comment

Working...
          X