Announcement

Collapse
No announcement yet.

ท่านใดมีเทคนิคการวางตำแหน่งลำโพงมาแชร์ความรู้กันครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ท่านใดมีเทคนิคการวางตำแหน่งลำโพงมาแชร์ความรู้กันครับ

พอดีได้ซาว phillip edge ทีเคยชอบมากมายมาครองเลยจับเอา minicompo pioneer มาต่อเทสดูเสียงแจ่มได้ใจ แต่....ลองตั้งหลายมุมแล้วก็ยังไม่ได้เบสที่ได้ใจสักที

พอตั้งรอบสุดท้ายก็ได้ที่แต่ก็เกิดเรื่องอีกคือพอผมกำลังเดินไปเข้าห้องน้ำ แล้วเงี้ยหูฟังแม่เจ้าทำไมเบสมันตูมตามจังวุ้ย ดังแน่นหน้าอก ก็เลยกลับไปนั่งฟังเพลงนั้นอีกทีแต่ก็ไม่ได้เบสเหมือนเดิม
    เลยนั่งหันซ้ายหันขวา จับหน้าลงดินก็แล้วก็ยังไม่ได้เบสเสียงนั้นอีก

สรุป.สุดท้ายจับอัดเข้ากำแพง เลยได้เสียงที่ดีที่สุดครับ - -a

ปล.คืออยากจะให้แชร์ ๆ กันอ่ะครับว่าวางแบบไหนกันบ้าง
    Last edited by spellreal; 24 Dec 2007, 23:49:24.

ท่าน ๆ วางลำโพงกันแบบไหนรบกวนช่วยโพสแชร์ความรู้กันหน่อยนะคร้าบ ^^

Comment

จับซับอัดเข้ากำเเพงเหมือนกันครับ

Comment

ถ้าเป็นการจัดลำโพงเพื่อดูหนัง การจัดซับเข้ามุมห้องนั้นถือว่าผิดมากๆครับเพราะจริงอยู่ที่จะได้ปริมาณ Bass ที่มากแต่มันก็อาจจะได้อาการของเบสบวมได้ครับ ดังนั้นควรว่าง***งจากผนังหรือมุมห้องอย่างน้อย 1ฟุต ยกเว้นพื้นที่ในห้องของท่านอาจไม่มีจุดอื่นให้วางแล้ว ในความเป็นจริงลองวางไปเรื่อยๆครับขยับไปทีละนิดจนได้มิติที่ดีขึ้นครับ ไม่มีกฏเกณฑ์ หรือว่าขยับจนซับของท่านล่องหนประมาณว่าไม่รู้ว่าเสียงเบสนั้นมาจากใหนครับ

Comment

2.1 หรือ 5.1

Comment

ผมว่าแล้วแต่ลำโพงนะ
            แบบ sub นี่ก็แล้วแต่รุ่นเลย

Comment

ของผม 4.0 no sub อ่ะใช้ pro logic ครับ ม่ะได้ใช้ AC.3 หรือ Dts

พอดีไม่ค่อยได้ดู DVD กับพวกเล่นเกมเท่าไรเลยใช้ชุดนี้

คู่หน้าเป็นลำโพง Pioneer คู่หลังใช้ Sat ของ Microlap ครับผม << ใสดีชอบแนวนี้
              ตัวขยายก็ชุด pioneer ของมันเลยครับถอด Prologic เอาครับผม

เคยใช้ G9 แต่ไม่มีเวลาฟังเลยโดนพี่ชายยึดไปซะแร้ว - -a

Comment

Originally posted by nanana001 View Post
                ถ้าเป็นการจัดลำโพงเพื่อดูหนัง การจัดซับเข้ามุมห้องนั้นถือว่าผิดมากๆครับเพราะจริงอยู่ที่จะได้ปริมาณ Bass ที่มากแต่มันก็อาจจะได้อาการของเบสบวมได้ครับ ดังนั้นควรว่าง***งจากผนังหรือมุมห้องอย่างน้อย 1ฟุต ยกเว้นพื้นที่ในห้องของท่านอาจไม่มีจุดอื่นให้วางแล้ว ในความเป็นจริงลองวางไปเรื่อยๆครับขยับไปทีละนิดจนได้มิติที่ดีขึ้นครับ ไม่มีกฏเกณฑ์ หรือว่าขยับจนซับของท่านล่องหนประมาณว่าไม่รู้ว่าเสียงเบสนั้นมาจากใหนครับ
                คือจริง ๆ ไม่ได้จ่อกำแพงครับ แค่หันเข้ากำแพงให้เสียงสะท้อนออกมา จึงได้เสียงเบสล่องหน+มีความนุ่มกับเสียงกระแทกได้ใจไม่บวมครับ (ประมาณว่าตึบ ๆ ไม่ตูม ๆ) แต่สงสัยตรงที่พอไปยืนข้าง ๆ ลำโพงจะได้เสียงเบสที่สะใจกว่ามาก ตึบแบบกระแทกถึงหัวใจ แต่พอตั้งลำโพงหันข้างกลับไม่ได้เสียงเดียวกับจุดที่ยืน

แล้วเจ้ากำจุดยืนนั้นดันอยู่ตรงประตูจะย้ายทำเลไปก็คงยาก - -a ว่าง ๆ ว่าจะหาทำเลวางใหม่ให้ได้เสียงนั้นให้จงได้

เลยลองถามเพื่อน ๆ ดูอ่ะครับว่าจัดลำโพงหรือวางลำโพงแบบไหนกันบ้า
                เผื่อจะแชร์ความรู้กันครับผม (ผมเห็นเพื่อนผมพี่แกวาง 5.1 เรียงหน้าคอมเป็นตับเลย เสียงไม่ได้มิติเล้ย T-T ว่าจะยึดมาซะหน่อย)
                ง ตอนนี้ผมลองให้คู่หลังหันเฉียงชิ่งกำแพงนิดนึงเสียงที่ได้มีมิติขึ้นอีกนิดส์ ><"
                Last edited by spellreal; 24 Dec 2007, 23:59:05.

Comment

4CH รอท่านพจน์มาตอบ เทพลำโพง

Comment

เบสที่สะใจกว่ามาก ตึบแบบกระแทกถึงหัวใจ แต่พอตั้งลำโพงหันข้างกลับไม่ได้เสียงเดียวกับจุดที่ยืน

เข้าเรียกจุดที่เบสดัง ว่า ตำแหล่งที่เบส เสริมกันครับ และจุดที่รู้สึกว่า เบส หายไปว่า จุดที่เบสหักล่างกันครับ

เสียงเดินทางเป็นแบบ คลื่นน้ำ ครับ

Comment

ที่ท่าน wikorn ว่าคคงจะเป็น node กับ anti node สิครับ
                      แต่อันนั้นคือเมื่อมี 2 sources ไม่ใช่เหรอครับ
                      หรือถ้าเป้นยังไงช่วยอธิบายทีครับ

Comment

แหล่งรายการเดียวก็เป็นครับ เอาวิธีนี้ ไปลองดู สนุกๆ ครับ

วางSUB ไว้ 1 ตำแหน่ง หันหน้าไป ท่างใหนก็ได้

จากนั้น ยืน ให้ติดลำโพง แล้ว เริ่มเดินถอยหลัง ครับ จะรู้สึก เบส สะท้านเป็นช่วงๆ และ เบาสลับกันไป ตาม รูปคลื่น เสียง ครับ

เอาวีธีนี้ไป เช็ค LCD ก็ได้ จะมีระยะ นึงที่ เราจะรับรู้ว่า ภาพ มีมิติที่สุด ครับ แต่กับ LCD แต่ละคนจะเห็นในตำแหน่งที่ไม่เท่ากันเหมือน เสียงนะครับ ไม่ไม่เหมือนกัน แต่ เทสใช้วิธีเทสได้เหมือนกันครับ

Comment

ที่สำคัญ ไม่มีห้องใหน มีแหลงกำเนิด เสียง ได้แหลงเดียวครับ เชื่อใหมละครับ ถึงแม้ว่า จะมี ลำโพงทั้งห้อง แค่ ตัวเดียวก็ตามครับ

ลืมเสียงสะท้องจากผนั้งห้อง ไปหรือยังครับ ยิ่งมีหลายด้าน ยิ่งเพพิ่มแหล่งกำเนิดเสียง ครับ และ หนึ่งห้อง จะมีตำแหล่งที่ ยืนแล้วไม่มีแบสเลยก็มี ตำแหล่งที่เสียงมาตกแล้ว กลับเฟสกันหดพอดีครับ แม้ เราไม่ได้ยืนต่างจุด แต่เรา หัลำโพง เปลี่ยนทิค มุม สะท้อนก็ต่างกันทั้นที เฟสของเสียงณะจุดเดิมจะต่างกันทั้นทีครับ

นี้คือที่มาของ คำว่า แห่นางแมว ในวงการเครื่องเสียงครับ

Comment

ขอบคุณที่มาให้ความรู้ครับ
                            ^^"

Comment

ของผมวางลำโพงซ้าย***งตัว2ม. กลาง1ม. ขาว1ม. หลังสองตัว3ม. ส่วนซัพวางขวาหันหาเข้าตัว***งตัว 2.5ม.

Comment

Working...
                              X