Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถ้าผม disable ฮาร์ดแวร์ใน device manager จะช่วยลดการทำงานของ power supply รึเปล่าครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้าผม disable ฮาร์ดแวร์ใน device manager จะช่วยลดการทำงานของ power supply รึเปล่าครับ

ช่วงนี้เล่นเกมแล้วเครื่องมักจะรีสตาร์ทเอง (เกมที่เล่นแล้วเจอปัญหา PES2008 กับ NFS ProStreet) คิดว่าอาจ
    เกิดจากไฟเลี้ยงไม่พอ จึงเกิดคำถามดังนี้

1.อาการที่เล่นเกมที่ว่าไปแล้วอยู่ๆคอมรีสตาร์ทเอง เกิดจากอะไรครับ (เกมอื่นผมไม่เป็นนะ PES6 กะ NFS Carbon ก็ไม่เป็น)
    2.ตามชื่อหัวข้อกระทู้ ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด power supply คือตัวจ่ายไฟให้ฮาร์ดแวร์ทั้งหมดที่เชื่อมต่อกับเมนบอร์ดใช่ป่าวครับ แล้วถ้าผม disable ฮาร์ดแวร์ใน device manager จะช่วยลดการทำงานของ power supply รึเปล่าครับ
    3.ต่อเนื่องจากข้อ 2. ถ้า disable แล้วไม่ช่วยอะไร แล้วถ้า uninstall เลยจะช่วยป่าวครับ
    4.แล้วมีวิธีอะไรบ้างที่ทำให้ power supply ผมจ่ายไฟให้อุปการณ์อื่นน้อยลง (คืออยากให้มันจ่ายให้การ์ดจอเยอะๆ) หรือวิธีอื่นๆที่ไม่ต้องยกไปให้ร้านคอม - -"

มีรูปประกอบว่าควร disable หรือ uninstall ฮาร์ดแวร์ตัวไหนทิ้งไป จึงจะทำให้ power supply จ่ายไฟน้อยลง

5.แล้วถ้า uninstall แล้วได้ผล เกิดอยากใช้อุปกรณ์นั้นใหม่จะทำยังไง เพราะยังไม่เคย unintall ฮาร์ดแวร์ครับ
    6.ให้ข้อมูลเพิ่มเติมว่า ก่อนหน้านี้คอมไม่เคยเกิดอาการรีสตาร์ทเอง จนกระทั่งได้เล่นเกมที่ว่าไป ผมใช้ E6320 แรม 2G
    การ์ดจอ GF7500LE 256mb LCD19นิ้ว

...ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบนะครับ...

disable ไป มานก็ยังกินไฟเหมือนเดิมครับ เพราะมานก็ยังเสียบหรือมีอยู่บนบอร์ดอยู่ดีอยากลองก็ได้ครับไม่มีปัญหา

disableไปแล้ว ถ้าอยากเอากลับมาก็enableมานอะครับแค่นั้นแหละครับ

Comment

ลองดูหลายๆ เกมส์ครับ

Comment

Driver กะการSet up ซะมากกว่าครับ บางรุ่นจะมีปัญหากะDriverนิดหน่อยในการใช้งาน บทสรุปของหลายๆท่านจึงจะเป็นเเบบกลับไปใช้ตัวเก่าที่มากะมัน ก็เป็นไ็ปได้ส่วนนึงครับ
        ่ที่Restart อะไรพวกนี้ เรื่องไฟไม่พอ ไฟตก นั่นก็ใช่ครับ

ก่อนจะถอยPSUใหม่ ลองDriverใหม่ๆดูก่อนเเล้วกันว่าต่างไปอะป่าว

Comment

ไม่เลยครับ ไม่สามารถลดการทำงานได้เลยครับ

Comment

Originally posted by ohm27 View Post
            disable ไป มานก็ยังกินไฟเหมือนเดิมครับ เพราะมานก็ยังเสียบหรือมีอยู่บนบอร์ดอยู่ดีอยากลองก็ได้ครับไม่มีปัญหา

disableไปแล้ว ถ้าอยากเอากลับมาก็enableมานอะครับแค่นั้นแหละครับ
            แล้วถ้า uninstall ล่ะครับ
            Originally posted by mrchosit View Post
            Driver กะการSet up ซะมากกว่าครับ บางรุ่นจะมีปัญหากะDriverนิดหน่อยในการใช้งาน บทสรุปของหลายๆท่านจึงจะเป็นเเบบกลับไปใช้ตัวเก่าที่มากะมัน ก็เป็นไ็ปได้ส่วนนึงครับ
            ่ที่Restart อะไรพวกนี้ เรื่องไฟไม่พอ ไฟตก นั่นก็ใช่ครับ

ก่อนจะถอยPSUใหม่ ลองDriverใหม่ๆดูก่อนเเล้วกันว่าต่างไปอะป่าว
            แล้วจะหา driver เก่าที่มากับมันยังไงครับ เพราะตอนนี้ผมใช้เวอร์ชั่นใหม่ล่าสุดแล้ว
            Last edited by manutdlover; 25 Dec 2007, 13:30:12.

Comment

ยังไงก็ยังกินไฟอยู่

เพราะยังมีการจ่ายไฟให้มัน เพียงแต่น้อยลงนิดหน่อย เพราะไม่ได้ทำงานแบบเต็มที่

Comment

Originally posted by munkaola View Post
                ยังไงก็ยังกินไฟอยู่

เพราะยังมีการจ่ายไฟให้มัน เพียงแต่น้อยลงนิดหน่อย เพราะไม่ได้ทำงานแบบเต็มที่
                ยกตัวอย่างให้นิดครับ

VGA On Board ปรกติหากใส่ AGP/PCIe มันจะ Disable ใช่ไหมครับ
                แต่ไฟมันยังคงจ่ายเหมือนเดิม เพียงแต่มันกินแบบพอเพียง (สังเกตุจากหากอยากคล๊อกเทพๆมักไม่เอา on board เพราะมันพ่วงอุปกรณ์อยู่)

Comment

Working...
                X