overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 12 of 12

Thread: เปรียบเทียบ D200 VS D80

OverclockZone Member Drift's Avatar

Default เปรียบเทียบ D200 VS D80

อันไหนน่าเล่นกว่ากัน

G.แก้มก้น Member NICKKIEZ's Avatar
    http://phonpanu.tumblr.com/

ใช้ D200 อยู่รู้สึกหนักขี้เกียจแบก อยากได้ D80 คับ

วันไหนเหนื่อยๆ หมดแรง แถบไม่อยากถ่ายเลย สั่นระทวยไปทั้งตัว

ถือ Body เฉยๆ วัดน้ำหนักกันไม่ค่อยรู้สึก พอแขวนคอที คอแถบหัก

ว่าไปดู Spec ดีก่า

Sensor photo detectors
    D200 ดีกว่า 0.1 M Pixels (สำหรับผมเห็นผล ถึงมันจะติ๊ดนึงก็เหอะ)

Flash guide คับ
    D200 12 m
    D80 13 m
    (ถ้าผมจำไม่ผิดนะ)

ถ่าย Continue
    D200 5 fps 37 JPEG และ 22 RAWไฟล์
    D80 3 fps 23 JPEG และ 6 NEFไฟล์

Speed Shutter
    D200 30วิ - 1/8000
    D80 30วิ - 1/4000
    (ถ้าจำไม่ผิดอีกเช่นกัน)

White balance
    D200 มี Kelvin มาด้วย นอกนั้นเหมือนๆกันคับผม

D200 จับเวลาถ่ายได้

ส่วนเรื่องเซฟไฟล์ภาพหลังถ่ายนั้น ถ้าเป็นSingle Shot ธรรมดา ไม่ค่อยเห็นผลหรอกคับ
    CF การ์ดกับ SD การ์ด เพราะ Nikon จะลงเครื่องก่อนน่ะคับ แล้วค่อยลงการ์ด เอิ๊กๆ
    แต่ถ้าถ่าย Continue ค่อนข้างจะเห็นผลเหมือนกันตอนเซฟงาน ตรง D200 ใช้ CF การ์ดน่ะๆ(ปกติถ่าย Panorama น่ะคับ แล้วเอามาต่อใน Photoshop CS3 เอาอะ)

ที่ผมใช้แล้วเบื่อๆก็คงเป็นตอนอัพ Firmware เพราะว่าโทนสีบางเวอร์ชั่น อัพไปเปลี่ยนเลย
    ถ่ายทีเหม่งๆเลย ต้องมา Upๆ Downๆ (เสียวกล้องพัง) แต่ก็ต้องนั่งเลือกว่าชอบ FW อันไหนน่ะคับ ฮ่าๆๆ บางตัวแดงก็แดงจัดเกิน Contrast จัดเกิน ร่องแขนร่องขา แดงไปหมด บางตัวถ่ายฟ้า จากที่เคยใช้ที่เคยSetๆไว้ เวลาใกล้เคียงกัน ฟ้าจนม่วงเลยก็มีคับ(ต้องมานั่งเล่นจนก่าจะคล่องมืออีก เซ็งเป็ดมากมาย)

เลนส์หลักๆที่ใช้ของผมก็
    -==หลักๆจิงๆเลย==-
    Wide Angle TAMRON 20-40 F2.7 + Filter PL ตัวนี้ค่อนข้างเก่าแต่ภาพแจ่มคับ ลองหาๆมือ 2 มาเล่นก็ได้คับ มือ2 ไม่น่าจะเกิน 4,500.-(ซื้อมานานมากมาย)
    Fix 105 Macro F2.8 +
    FilterUV
    -==หลักๆจิงๆเลย==-
    2 อันนี้รองลงมา ฮ่าๆ
    Fix 50 F1.4 Nikon + FilterUV
    80-500 Sigma + FilterUV/Filter PL เอาไว้เปลี่ยนหน่ะคับแก้ปัญหาต่างๆระหว่างซูมเอิ๊กๆ (หนักโคตรเลยจะใช้ทีไม่ต้องแบกอย่างอื่นไป เอิ๊กๆ)
    ปากบ่นหนัก แต่เอาเข้าจิงๆแบกไปหมดคับ

Flash ก็ใช้
    Nikon SB-26
    Nikon SB-800

ขาตั้งใช้ Gitzo 106 + หัวบอล Velbon คับ

หลักๆที่แบกๆ พอจะแบกได้(จำใจแบกซะมากกว่า)

อันนี้เลนส์ที่ใช้บ่อยๆ(กล้องมือถือถ่าย มะกี้เลย ขี้เกียจหยิบกล้องมาถ่าย)

อันนี้ขาตั้งกล้อง D200 + Fix105 Macro ถ่ายคับ(ถ่ายเล่นๆเสียๆ ตอนทำงานมันว่างๆ หาขาคนถ่ายไม่ได้เลยถ่ายขาตั้งแทน)

ก็ไม่ได้มีเจตนาจะบอกว่า D50 ดีกว่า D80 หรืออะไรอย่างไร
    แต่จากการใช้งาน ขอบ่นว่า หนักคับ T^T แต่มันเป็นน้ำหนักที่รับได้ แบกแล้วรู้สึกคุ้มดี
    ทั้งนี้ทั้งนั้น โพสข้อความเพื่อจะบ่นว่า มันหนัก 555+
    ขอบคุณคับที่เสียเวลาอ่าน
    Last edited by NICKKIEZ; 26 Dec 2007 at 00:18:57.

OverclockZone Member ด๊อกเตอร์แซด's Avatar
    ในใจของเธอตลอดไป....

D200 ไปเบนก็ได้ครับถ้างบมีพอ ฮุๆๆๆ

OverclockZone Member Drift's Avatar

ขอบคุณครับ

I3K
    Guest

งบน้อยจัด D80 ครับ

งบเยอะหน่อยจัด D300 ครับ

OverclockZone Member seanamon's Avatar

ไอ้รูปที่ถ่ายใช้ D50 ไม่ใช่รึครับท่าน

G.แก้มก้น Member NICKKIEZ's Avatar
    http://phonpanu.tumblr.com/

Quote Originally Posted by seanamon View Post
    ไอ้รูปที่ถ่ายใช้ D50 ไม่ใช่รึครับท่าน
    เออ ขอบคุณคับพี่น้อง พิมพ์มันส์เกิน เมา

OverclockZone Member specialty's Avatar

งบน้อยลง D80 เอาที่เหลือไป ถอย เลนส์ +แฟรช
    D200 ถ้ามีงบพอ

fyo

OverclockZone Member เอ้'s Avatar
    บางแสน ชลบุรี,Pakret Nonthaburi , ปาย แม่ฮ่องสอน

D200 ผมใช้อยู่ ซื้อมาตัวแรก ๆ จากนิค
    ราคามือสองใหม่ ๆ ที่เสนอขายมาช่วงที่ 300 ออกนี่สามหมื่นกว่า ๆ เอง ใช้ไปไม่กี่พันภาพ
    แต่ผมเอา 80D มือสองมาตัวนึง
    พอใจมากครับ ถูกกว่า เบากว่า CCD ใหม่กว่าให้การประมลผลภาพที่ดีกว่า รายละเอียด การถ่ายในสภาพแสงน้อยเก็บภาพได้ดีกว่าหน่อยนึง สรุปว่าพอใจและรู้สึกคุ้มราคามากครับ

OverclockZone Member เอ้'s Avatar
    บางแสน ชลบุรี,Pakret Nonthaburi , ปาย แม่ฮ่องสอน

อ้อ เจ้า D300 เสียเงินมากไปเปล่า ๆ นอกจากน๊อสซ์ที่น้อยลงกว่า 200 หน่อยเดียว นอกนั้นไม่มีอะไรน่าสนใจเลย

คือลองดูแล้วผมสรุปว่าซื้อแค่ 80 เพิ่มพอ

thank very mmm

Bookmarks

Bookmarks