overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 9 of 9

Thread: มีวิธีกู้ข้อมูลจากฮาสดิสที่พังหรือป่าวครับ

OverclockZone Member sexpittle's Avatar
    รามอินทรา - BTS สุรศักดิ์

Default มีวิธีกู้ข้อมูลจากฮาสดิสที่พังหรือป่าวครับ

คือฮาสดิสผมเสียบกับเมนบอร์ดไหนมันก็ไม่เจออะครับ(แบบซาต้าครับ) ก็เลยตีความว่ามันอาจจะเสีย แต่มันมีข้อมูลสำคัญอะครับ เลยอยากเอาข้อมูลในนั้นก่อนจะไปเคลมอะ เลยอยากถามว่ามีวิธีหรือป่าวครับ

OverclockZone Member UnNormalZ's Avatar
    ถังขยะอันตรายแถวๆรังสิต

เสียบไฟแล้วมีความรู้สึกว่ามันยังหมุนมั้ยครับ

ถ้าหมุนก็ยังพอจะมีโอกาสกู้ได้อยู่

ต่อเข้าไปก่อนแล้วใช้ program กู้ข้อมูลส่องดู ถ้าเห็นแสดงว่ากู้ได้

แต่ถ้าไม่ ผมก็ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ

อ้อ Program ที่ว่าลองหาในหมวด Software ดูครับ

ขอให้โชคดีครับ ^_^

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

ถ้าเสียจริง ต้องเอา hdd ไปผ่าคับ ซึ่งค่าใช่จ่ายสูงมาก

OverclockZone Member Hanaga's Avatar

Talking

Quote Originally Posted by kgb99 View Post
    ถ้าเสียจริง ต้องเอา hdd ไปผ่าคับ ซึ่งค่าใช่จ่ายสูงมาก
    ผ่า คว้าน ยัดลูกแต่ง แรงสุดๆ ล้อเล่นคับ อิอิ

OverclockZone Member Teardrop's Avatar

1. เสียบแล้วไม่เจอ นี้ช่ายใน Bios หรือเป่างับ หรือแค่ window ? ลองดูใน bios ก่องงับ แล้วดูใน window ฯม่ายเหน drive หรือ ตัว HDD ใน device manager เลย ถ้ายังเหนใน device manage อาจเป็น patition เสีย ลองหา Program recovery มาใช้ดูงับ (ค้นห้อง software)

2. ถ้าเสีย ไม่เหนตั้งแต่ Bios ลองเสียบงับ แล้วจับ ที่ chip ใต้ HDD ตรงบอด ดูงับ ว่า ร้อนขึ้นไหม ? แล้วดูว่ามอเตอร์ยังหมุนอยู่ไหม (รู้สึกถึงการสั้นของมันอะตอนเสียบอะ) ถ้าไม่นี้บอดเสียงับ หรือถ้ายังหมุนก็เป็นไปได้ว่าเสียเหมือนกันงับ มี 2 ทางเลือกคือ
    - ส่งเคลมงับ แล้วให้กูข้อมูล (คิดค่าใช้จ่ายเพิ่มในการกู้) แล้วแต่ประกันงับลองโทรถามดู
    - ลองทำเอง โดยการหา บอด HDD ของ HDD รุ่นเดียวกัน (เปะๆ เลยนะงับ ใกล้เคียงมีความเสี่ยงทำให้เสียหายถาวร ถ้ามันยังอะนะ) มาเปลี่ยนเอางับ โดยใช้ไขควงไขเอางับ บอด กับ HDD ไม่มีการบัคกรีงับ ไขน๊อตออกก็เปลี่ยนได้แล้ว ประกันมะขาดด้วย (ส่งกู้ประกันก็ใช้วิธีนี้งับ)

3. ซวยสุดๆ คือ ภายในเสียเช่น sector 0 พัง, หัวเข็มพัง, chipข้างใน (ที่มะช่ายตรงบอดอะนะ) พัง, etc. พวกนี้เสียอาการเดียวกับ ข้อ 2 งับแยก ออกได้ก็ตอนลองเอา บอดตัวที่ดีก่าแล้วมาเปลี่ยนตามข้อ 2 ละงับถ้ามะหายก็คือออาการพวกนี้ละงับ... ต้องส่ง Lab งับ 6000 บาท

OverclockZone Member sexpittle's Avatar

Quote Originally Posted by Teardrop View Post
    1. เสียบแล้วไม่เจอ นี้ช่ายใน Bios หรือเป่างับ หรือแค่ window ? ลองดูใน bios ก่องงับ แล้วดูใน window ฯม่ายเหน drive หรือ ตัว HDD ใน device manager เลย ถ้ายังเหนใน device manage อาจเป็น patition เสีย ลองหา Program recovery มาใช้ดูงับ (ค้นห้อง software)

2. ถ้าเสีย ไม่เหนตั้งแต่ Bios ลองเสียบงับ แล้วจับ ที่ chip ใต้ HDD ตรงบอด ดูงับ ว่า ร้อนขึ้นไหม ? แล้วดูว่ามอเตอร์ยังหมุนอยู่ไหม (รู้สึกถึงการสั้นของมันอะตอนเสียบอะ) ถ้าไม่นี้บอดเสียงับ หรือถ้ายังหมุนก็เป็นไปได้ว่าเสียเหมือนกันงับ มี 2 ทางเลือกคือ
    - ส่งเคลมงับ แล้วให้กูข้อมูล (คิดค่าใช้จ่ายเพิ่มในการกู้) แล้วแต่ประกันงับลองโทรถามดู
    - ลองทำเอง โดยการหา บอด HDD ของ HDD รุ่นเดียวกัน (เปะๆ เลยนะงับ ใกล้เคียงมีความเสี่ยงทำให้เสียหายถาวร ถ้ามันยังอะนะ) มาเปลี่ยนเอางับ โดยใช้ไขควงไขเอางับ บอด กับ HDD ไม่มีการบัคกรีงับ ไขน๊อตออกก็เปลี่ยนได้แล้ว ประกันมะขาดด้วย (ส่งกู้ประกันก็ใช้วิธีนี้งับ)

3. ซวยสุดๆ คือ ภายในเสียเช่น sector 0 พัง, หัวเข็มพัง, chipข้างใน (ที่มะช่ายตรงบอดอะนะ) พัง, etc. พวกนี้เสียอาการเดียวกับ ข้อ 2 งับแยก ออกได้ก็ตอนลองเอา บอดตัวที่ดีก่าแล้วมาเปลี่ยนตามข้อ 2 ละงับถ้ามะหายก็คือออาการพวกนี้ละงับ... ต้องส่ง Lab งับ 6000 บาท
    อาการเหมือนข้อที่1งับ คือไม่เจอในไบออสครับ ลองเทสตามข้อ2แล้วครับอาสดิสยังทำงานแต่ร้อนมากแปปเดียวเอง

OverclockZone Member mrchosit's Avatar
    บางกอก เมืองหลวงประเทศไทย

ไปศูนย์มีบริการsave

OverclockZone Member munkaola's Avatar

ยี่ห้อไรครับ

บางยี่ห้อร้อนถือเป้นปกติ บางยี่ห้อร้อนแต่จับได้

อย่างไรก็ดี ถ้าเป็น ดับบลิวดี ทำใจ........................

Quote Originally Posted by munkaola View Post
    ยี่ห้อไรครับ

บางยี่ห้อร้อนถือเป้นปกติ บางยี่ห้อร้อนแต่จับได้

อย่างไรก็ดี ถ้าเป็น ดับบลิวดี ทำใจ........................
    ซีเกต 7200.10 แบบบางครับ

Bookmarks

Bookmarks