overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 32
    OverclockZone Member Fon589's Avatar

Post Power Supply ประมาณ 450W ตัวไหนดีคับ แนะนำที

วันก่อนไปถามช่างกะว่าจะให้ประกอบคอมฯ ร้าน TK Pantip ก็จดสเป็คไปซักพัก พอมาเลือก PSU ผมก็บอก
    Enermax 450w ช่างบอกจะดีหรอน้อง ของตัวนี้ลูกค้า 2-3 คนได้แล้ว ใช้ไปแล้วเจ๊งเอามาเคลม แล้วป่านี้ยังไม่รู้เคลมได้ป่าวเลย (คงประกันห่วยหรอ) แล้วช่างเค้าก็แนะนำ ยี่ห้ออะไรเนี้ย stoneๆ 375w มั๊ง(จำไม่ได้) ช่างบอกก็เหลือแล้ว ราคาก็ถูกลงมาจากที่คิดไว้ด้วย แต่ใจจริงผมก็อยากเอา 450w ไปเลยเผื่ออนาคต ยังไงช่วยแนะนำ
    ยี่ห้อไหนดีๆ/ทนๆ/ประกันดีมีคุณภาพ ช่วยแนะนำทีด้วยนะคับ ขอบคุณมากล่วงหน้า

OverclockZone Member พีคุง's Avatar
    Beneath the sky

Coolermaster ประกันร้าน TK

OverclockZone Member villianz's Avatar

Enermax จริงๆ ก็ดีนะ ใช้อยู่ ไม่เห็นพังอะไรนิ

OverclockZone Member fj's Avatar

ใช่ยี่ห้อ ซิลเวอร์สโตนหรือเปล่า ผมไปดูมาแวบ ๆ (ไม่แน่ใจยี่ห้อ) เห็นร้านเขาเชียร์เหมือนกัน รูปร่างหน้าตาก็สวยดี(ผมชอบบอดี้ดำ เฉพาะเครื่องคอม ส่วนคนขอขาว ๆ) รู้สึกว่าจะพันกว่าบาทหรือสองพันนิ๊ดดด นี้เแหละ

แต่ถ้าผมซื้อคงซื้อ Coolermaster

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

เป็นผม ผมก็ เซีอร์ ครับ ก็เอาเข้ามาทำการตลาดเอง ไม่เชีอร์ของตัวเองจะให้ขายยอะไรครับ

Mac Addict User tassapon's Avatar

liberty 400W ไปเล้ยยยยย

อิอิ ล้อเล่นน่ะครับ ถ้า 450W ก็เอา CM อ่ะ สวยดี พัดลมใหญ่

OverclockZone Member nameless's Avatar

ท่านวิกร ยิงได้ตรงประเด็นดีจัง

แต่ท่านเจ้าของกระทู้ ลองหาข้อมูล-ลองดูประสิทธิภาพเองก็ได้นี่ครับ PSU ดีไม่จำเป็นต้องเป็น Enermax นี่นา่ ยี่ห้ออื่น ๆ ก็มีดีเหมือนกัน ดีกว่าก็มี แพงกว่าก็มี

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

Quote Originally Posted by nameless View Post
    ท่านวิกร ยิงได้ตรงประเด็นดีจัง

แต่ท่านเจ้าของกระทู้ ลองหาข้อมูล-ลองดูประสิทธิภาพเองก็ได้นี่ครับ PSU ดีไม่จำเป็นต้องเป็น Enermax นี่นา่ ยี่ห้ออื่น ๆ ก็มีดีเหมือนกัน ดีกว่าก็มี แพงกว่าก็มี
    ใช่ครับ ยี้ห้อ สำครัญ ฉนัย ผมยัง PSU ติดเคชเลย OC ก็ได้ ทำมาหากินก็ได้ครับ

OverclockZone Member mooh's Avatar

ลูกค้า 2-3 คนได้แล้ว ใช้ไปแล้วเจ๊งเอามาเคลม แล้วซื้อไปกี่คนหล่ะ หุหุ ยี่ห้อไรก็เสียได้ทั้งนั้นแหนะ

แต่ผมก็เห็นด้วย ที่ว่า ไม่ควรใช้ ซับพายแบบ over บางคน สเปคก็ทำมะดา ล่อไป หลายๆวัตต์ จ่ายเงินก็แพงกว่า เปลื่องไฟก็มากกว่า ก็ไม่รู้ว่าใช้เพื่ออะไร หุหุ

แล้วที่ว่า ซื้อวัตต์สูงๆ เผื่อไว้อ่ะ ถ้าซื้อใหม่ก็ดีไป แต่มีอยู่แล้ว ใช้งานได้ดีอยู่แล้ว งั้น ไว้อนาคต ค่อยซื้อดีกว่าไหมครับ เอาตังไปกระฉ่อนดีก่า หุหุ

OverclockZone Member ohm123's Avatar

อีเนอร์แม็กซ์fma460วัตส์ครับ(เกินมาสิบวัตส์) ยี่ห้อนี้ให้กระแสไฟที่แรงดัน12vมากที่สุดเมื่อเปรียบเทียบกับยี่ห้ออื่นในกำลังวัตส์(รวม)เดียวกันครับ

OverclockZone Member Bittorrent's Avatar

อย่าเอาเงินไปจม เพื่อซื้อเผื่ออนาคตครับ ซื้อวันนี้ไว้ใช้วันนี้ก็พอครับ
    ถ้าใช้แบบธรรมดา อุปกรณ์ไม่เยอะ ของติดเคสก็เหลือเฟือแล้วครับ

แต่ถ้าท่านเน้น Overclock หนักๆ ทำงานประเภท HD 2-3 ตัว อุปกรณ์ต่อพ่วงตรึม CPUรุ่นใหม่ๆ การ์ดจอ3Dโหดๆ พวกต่อไฟ2หัวทั้งหลายนี้แหละ ท่านอาจจำเป็นต้องเปลี่ยนครับ ขอยืนยันว่าแบบติดเคสเอาไม่อยู่ ถึงอยู่ก็ไม่เสถียร ดวงซวยอาจถึงไหม้ครับท่าน

OverclockZone Member

ที่ไหม้นี่ PSU ไหม้นะครับ เด๋วจะตกใจว่าบอร์ดไหม้ เปลี่ยน PSU หายครับ (เจอมาแล้ว อิอิ)

OverclockZone Member Fon589's Avatar

ก็คือ....พอดีไหนๆผมก็จะซื้อยกเคสใหม่ด้วยพอดีหน่ะคับ อย่างที่กระทู้เก่าๆผมเคยปรึกษาอ่าคับ
    เป็นยี่ห้อ Sliver stone คับ คุณ fj พูดจำได้เลย ก็...พอดีร้าน tk เค้าแนะนำตัวนี้ ผมก็ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าดีป่าว
    แต่จำได้ว่ามัน 300 กว่าวัต มั๊ง ก็ spec ที่ผมจะยกเคสใหม่ก็มี

Core 2 duo e6300
    Ram gskill 667 512*2
    Mainboard Gigabyte DS3
    VGA xfx GF7900GS
    Harddisk 160GB
    แล้วก็เปลี่ยนพัดลม CPU เป็นของ Zalman 2M9500 led อ่ะคับ
    แล้วก็ติดไฟซัก 2 หลอดพอ แล้วให้ร้าน clock ให้นิ๊ดหน่อยอ่ะคับ

ประมาณนี้อ่ะคับ ผมก็เลยเกรงๆกลัว PSU จะจ่ายไฟไม่พอ ช่าง tk เค้าตั้ง spec ไว้ให้
    PSU Sliver stone 365w ราคา 1750 บ. ตอนนั้นที่ไปถามอ่ะคับ กลัวว่าถ้าเครื่องทำงานหนัก มันก็จะกินไฟมากขึ้น แล้วทีนัเ PSU จาไม่ไหวอ่าคับ ไหนๆก็จะซื้อยกเคสใหม่แล้ว

OverclockZone Member Bittorrent's Avatar

เรื่องไหม้นี้่แล้วแต่ดวงครับ
    โชคดี ก็แค่PSU ไหม้ เจ๊งแค่PSU้ ..... แต่ไปเจอPSUห่วยๆ ระบบตัดไฟก็ไม่มี พอมันไหม้ ทีนี้พ่อคุณจ่ายไฟลงบอร์ดอุตลุด บอกไม่ได้นะครับ ว่าอะไรจะไหม้บ้าง
    Last edited by Bittorrent; 10 Nov 2006 at 16:55:32.

OverclockZone Member mooh's Avatar

ถ้าเป็นไฟ uv กินหนักเลยครับ

Cool

Quote Originally Posted by mooh View Post
    ถ้าเป็นไฟ uv กินหนักเลยครับ
    ก็กะแค่ไฟสีๆ อ่ะคับ ที่มันเป็นคล้ายๆสายรุ้งกะสีฟ้า แปะซัก 2 หลอกพอให้ดูสวยๆหน่ะคับ มันไม่น่ากินไฟเยอะนา

OverclockZone Member nameless's Avatar

Quote Originally Posted by Fon589 View Post
    แต่จำได้ว่ามัน 300 กว่าวัต มั๊ง ก็ spec ที่ผมจะยกเคสใหม่ก็มี

Core 2 duo e6300
    Ram gskill 667 512*2
    Mainboard Gigabyte DS3
    VGA xfx GF7900GS
    Harddisk 160GB
    แล้วก็เปลี่ยนพัดลม CPU เป็นของ Zalman 2M9500 led อ่ะคับ
    แล้วก็ติดไฟซัก 2 หลอดพอ แล้วให้ร้าน clock ให้นิ๊ดหน่อยอ่ะคับ
    ที่ผมทำเข้ม ๆ ไว้อะครับ ตัวกินไฟเลย 300 กว่าเอาไม่อยู่แน่ ๆ ครับ ตอน Full load แค่ 7900 GS ก็ฟาดเข้าไปครึ่งแล้ว

Series 79xx นี่กินไฟกว่าที่คิดนะครับ

ผมแนะนำว่าจะ 400+ ครับ อาจจะแค่ 420 ก็พอรอดแล้วครับ
    Last edited by nameless; 10 Nov 2006 at 17:08:01.

Quote Originally Posted by nameless View Post
    ที่ผมทำเข้ม ๆ ไว้อะครับ ตัวกินไฟเลย 300 กว่าเอาไม่อยู่แน่ ๆ ครับ ตอน Full load แค่ 7900 GS ก็ฟาดเข้าไปครึ่งแล้ว

Series 79xx นี่กินไฟกว่าที่คิดนะครับ

ผมแนะนำว่าจะ 400+ ครับ อาจจะแค่ 420 ก็พอรอดแล้วครับ
    คับ ผมก็เลยดูๆ PSU ซัก 450-460w อยู่อ่ะคับ แต่เค้าบอกว่า Enermax จ่ายไฟเสถียรสุดอ่า Coolermaster ก็ไม่รู้เท่าไร แต่ร้านเค้าแนะนำ Sliverstone ซะงั้น -*-

Talking

เห็นท่าจะติดหลอดไฟด้วย คาดว่าน่าจะแต่งเคสให้สวย ๆ

Enermax มันดูพื้น ๆ ไปหน่อยอะครับ ไฟก็ไม่มี สีก็เงิน ๆ ด้าน ๆ ( ไม่สวยว่างั้น )

ไปทาง CM ดีกว่าไหมครับ พัดลมตัวเบ้อเริ่ม มีไฟสีฟ้าสวย ๆ ด้วย ตัว 450 watt ถ้าจำราคาไม่ผิดน่าจะ 2700+ เศษ แพงกว่า Enermax อีก -*-

ปล. กลายเป็น reply CM marketing ไปแล้ว

เยือน
    Guest

คล้ายๆ เชียร์เบียร์อะนะ ผมว่า enermax แหละดีแล้ว VGA รุ่นนี้กินไฟจริงๆนะ ขนาด 6800gs ยังโครตกิน..

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks