Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเกี่ยวกับFSB หน่อยครับ ช่วยด้วยนะเยอะๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเกี่ยวกับFSB หน่อยครับ ช่วยด้วยนะเยอะๆ

คือว่า เมนบอร์ด FSB รองรับ800Mhz แต่ CPU มัน FSBแค่533 ผมจะใส่ RAM512BUS400 มันจะวิ่งแค่ 333ป่ะครับBUS อ่ะ แล้ว ถ้ารับไป ปรับ CPU FSB ไห้มันเป็น200 เพื่อจะไห้แรมมันวิ่งได้ BUS 400 แล้ว มันจะเกิดปัญหา CPU ร้อนไหม ครับ มันคือการคล๊อคไหมอย่างงี้

เหตุผม จิงๆ คือซื้อแรมบัส400มาแต่มันวิ่งแค่ 333 อยากไห้มันวิ่ง บัส400 แต่cpuมันFSB533 ต้องทำไงดี ครับ ขอบคุณครับ ช่วยๆบอกด้วยนะครับ

แรมวิ่งตามบัสที่เมนบอร์ดรองรับสูงสุด นะ ไม่เกี่ยวกับบัส CPU
    ปรับใน BIOS ตามใจเราได้เลย

Comment

ไงหว่า งง

Comment

ในใบออสมันต้องไห้ปรับ ค่า CPU ก่อนอ่ะมันค่อยจะไห้ปรับ bus แรม ของเก่ามัน cpu 133 มันต้องปรับไห้เป็น 200 มันค่อยวิ่งแรม ที่ บัส400 อ่ะ กลัว ไปปรับ CPU ไห้มันเปง 200Mhz แล้ว มันจะไหม้อ่ะดิ มียังงัยแนะนำด้วย ครับ ว่าต้องทำไงบ้างงง

Comment

คือ ว่า สเปกคอม ผม

M/B p4p800-x FSB 800
          CPU P4 2.4Mhz FSB 533
          RAM Kington512 Bus 400

แต่ปัญหาคือ แรมมันวิ่งแค่บัส 333 ผมอยากไห้มันวิ่ง 400 ผมต้องไปปรับในใบออส แต่ มันต้องไปปรับค่า CPU FBSไห้เป็น200(ของเดิม133)ก่อนมันค่อยไห้แรมวิ่งที่ 400ได้ อ่ะ ครับ ...

Comment

อ่านแล้ว งง
            ตกลง จขกท ทดแรม 1:1 อย่างเดียวใช่ไมเนี่ย ?

Comment

อยากไห้แรม วิ่ง 400 อย่างเดียวงับ

Comment

..........

Comment

ช่วยผมด้วย ครับ

Comment

ให้ไปตั้งที่ BIOS ไงครับ ^^"
                    ปกติเมนบอร์ดรองรับ RAM บัส 400 ก็จะรันที่บัส 400 ไม่เกี่ยวข้องกับบัส CPU นะ
                    แต่เมนบอร์ดบางตัวจะทดลงมาให้ ถ้าตั้งบัสแรม Auto จะเหลือ 333 ก็ไปตั้ง ใน BIOS ที่ RAM SPD จาก Auto เป็น 400 จบ

OK

Comment

ตามนี้ครับ น้องชาย
                      Attached Files

Comment

ครับในหนังสือบอร์ดก็เป็นงี้ละ

CPU Fe มันก็ 133 ละครับ
                        DRAM Fe มันมี ไห้เลือ ออโต้ 333 กับ 266 หรือไรเนี่ย ละครับ
                        แล้วมันจะวิ่ง 400 หรอครับ

ผมลองไปปรับ CPU Fe ไห้มันเป็น 200
                        แล้วตรง DRAM Fe มันมีไห้ เลือก 400เลยละ แต่ไม่กล้า เซฟค่าเป้นแบบนี้กลัว ว่า cpu จะไหม้ อ่ะครับ

Comment

แล้ว จะเช๊ก ไงว่า แรมวิ่งที่บัส เท่าไหร่

Comment

วิ่งได้ อยู่แล้ว ดุความร้อนหน่ยแล้วกัน

Comment

มันก็เหมือนคล๊อคอ่ะดิ กำ แต่บอร์ด รองรับ แรม400อยู่นะรองรับคู่ด้วย แล้วจะดูตรงไหนหว่าว่าวิ่ง 400 แต่ผมคิดว่ามันวิ่ง 333

Comment

Working...
                              X