Announcement

Collapse
No announcement yet.

ฮาร์ดดิสก์ผม เจอ Bad 2ลูกรวดเลยครับ ทำไง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ฮาร์ดดิสก์ผม เจอ Bad 2ลูกรวดเลยครับ ทำไง

คือ ใช้ไปสักพัก เจ้า Seagate 160GB SATAII สังเกตุได้ว่ามันช้า เลยลองสแกนดู มันเจอ bad sector 72 kb ที่ Drive ที่มีความจุแบ่งไว้ 18 กิ๊กเซงเลยครับ ว่าแล้ว ทำไมมันช้าๆ ก่อนเอาออกมาก็ไม่เจอนะ พอเอามาใส่ใหม่ เป็นซะงั้น เป็นกับอะไรไม่รู้ครับท่าน
    แล้วผมก็เอาออกไว้เคลม เอาลูก 80GB Seagate SATAII อย่างใหม่ มาใส่ เล่นได้สามวัน เป็นค้างๆ เลยสแกนดู ก็เจอแบดเซกเตอร์ 4 kb เง้อ มันเป็นกับอะไรครับ
    งงมากครับท่าน ผมสงสัยว่าจะเป็นกับเมนบอร์ดหรือเปล่า
    ท่านช่วยหาปัญหาให้หน่อยครับ

สเปก
    Cel D 420@2.8GHz
    M/B GA-965P DS3P pro
    ram 2gb 1*2
    HDD 160GB*2
    psu enermax 460w
    water cooler

X800 VGA

ผมงงน่ะครับ มันไม่น่าจะเป็นได้ติดๆ กันสองตัวแบบนี้
    มันมีปัญหากับการ overclock หรือเปล่า
    เป็นกับการที่เพิ่มไฟ (G)MCH overvoltage control หรือเปล่า ผมไม่ทราบว่ามันคืออะไร ผมเพิ่มไปเผื่อมันจะคล็อกได้เยอะขึ้นอะครับ

ผมปรับบัสไปที่ 354 บัสPCI-Ex 101
    บัสแรม 885 4 4 4 8 @ 2.25V

ไฟ ram +0.5v
    PCI-Ex +0.10v
    (G)MCH overvoltage control +0.20v
    FSB overvoltage control +0.20v
    vcore 1.3875v

มันมีปัญหากับอะไรครับ อยากทราบจริงๆ ผมไม่อยากซื้อตัวใหม่แล้วได้เคลมอีกน่ะครับ

HDD แบด ก็ส่งเคลม

ส่วนเรื่องทำไมถึงมี รอท่านต่อไปครับ ผมไม่เคยเจออาการนี้อ่ะ

Comment

มีBADส่งเคลมรวดครับ ของผมที่มีแบดเป็นอย่างนี้ครับ (จากประสบการณ์ของผมนะ)

ตอนถ่ายข้อมูลครับ ไฟดับครับ HDD ต่อใหม่อีกทีโอนต่อไม่ได้แล้วครับ แบดขึ้นเลยครับ
      อีกตัวของผมเกิดจากการหยิบวางกระแทกมากไปหน่อยครับ รวมกับเปิดทิ้งไว้นานๆ นานมากๆ แล้วต่ออยู่ข้างนอก อากาศร้อนมากๆครับ จอฟ้าขึ้นเลยครับ เช็คอีกทีมีแบดครับ
      (ประสบการณ์ผมนะครับ อาจจะไม่จำเป็นต้องเป็นอย่างนี้ครับ)

Comment

น่าจะลองใช้โปรแกรมหลายๆตัวเช็คดู บางทีที่เห็นอาจเป็นแค่แบดเทียมก็ได้

Comment

PSUไฟรวนอะป่าว

Comment

ถ้าผมจะลอง format สร้าง partition ใหม่ มันจะหายไปหรือเปล่าครับ เห็นบางคนทำแล้วมันหายไปอะครับ
            ผมเช็คbad จาก ดอสพร้อมน่ะครับ

Comment

ลองทำดูครับ

เอาใจช่วยนะ

Comment

เคลมเลยดีกว่าคับ

Comment

เคลมเสร็จแล้วมาขายผมนะครับ อิอิ

Comment

เช็คไงอะ

Comment

สงสัยยังไม่โดน 500G ฺBAD ^ ^"

Comment

Originally posted by Zoo View Post
                        สงสัยยังไม่โดน 500G ฺBAD ^ ^"
                        แล้วถ้า Raid 0 1 TB BAD ละ

Comment

สาเหตุนั้นมีหลากหลายครับ ทั้งเป็นเพราะกระบวนการผลิตบ้างหรือจากผู้ใช้งานบ้างหน่ะครับ

Comment

ปัญหาจากการ OC เป็นไปได้ครับ เนื่องจาก NB และ SB มันเอ๋อ

ตอนผมลากมากๆ transfer rate อยู่ที่ 5mb/s ทั้งๆ ที่ปกติจะอยู่ที่ 60mb/s จะเห็นว่าถ้าไม่นิ่ง มันส่งผลกับฮาดดิสโดยตรงได้

และตอนนี้มันก็แบดไปแล้ว

สาเหตุไม่แน่ชัด เครื่อง OC ไว้ตลอด แต่วันที่มีแบด วันนั้นเมา

Comment

เคลมแหละครับ

Comment

Working...
                              X