Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปัญหาเกี่ยวกับจอครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปัญหาเกี่ยวกับจอครับ

คือว่าเครื่องคอมเวลาปิดเครื่องแล้วจอภาพไม่เข้า mode standby(จอ CRT) ครับ มันจะขึ้นว่า signal cable disconnect แต่เวลาเปิดเครื่องใช้งานได้ปกติ ไม่รู้ว่าเป็นที่ M/B หรือว่าเป็นที่จอ
    ***ใครรู้รบกวนช่วยทีครับ***
    ATHLON x2 3600+ @2.4 GHz
    ALIVENF6G-VSTA Rev.1
    Corsair 512*2
    WD 160 GB
    VGA on 64 share

ก็จอมันเชื่อมต่อสัญญาณกับเมนบอร์ดอยู่อะครับ มันเป็นปกติ
    ถ้ามันขึ้นsignal cable disconnectแปลว่าสายจอหลุด

Comment

Originally posted by หัวโบราณ View Post
      ก็จอมันเชื่อมต่อสัญญาณกับเมนบอร์ดอยู่อะครับ มันเป็นปกติ
      ถ้ามันขึ้นsignal cable disconnectแปลว่าสายจอหลุด
      ตามนั้น ลองเชคสายvgaดู

Comment

จอไม่เป็นไร แค่ไม่มีสัญญานเข้าจอคับ อาจะเป็นที่การ์ดจอ หรือเสียบสายไม่แน่นคับ^^"

Comment

Originally posted by หัวโบราณ View Post
          คือว่าผมลองถอดสายสัญญาณแล้วเสียบเข้าไปใหม่ดูแล้วก็เหมือนเดิมครับ
          แล้วพอจะมีวิธีเช็ครึเปล่าครับว่าสายมีปัญหาหรือไม่คืออยากรู้ว่า connector ที่สายขาไหนบ้างเป็นตัวควบคุมโหมดนี้

Comment

น่าจะสายจอครับ (ถ้าคิดว่าเสียบหัวต่อดีแล้วนะ) ลองขยับดู ถ้าไม่หาย เปลี่ยนสายเลยครับ

Comment

ถ้ามันขึ้น signal cable disconnect
              ลองเปลี่ยนสายและการ์ดจอทั้งออนบอร์ดและเสียบการ์ดแล้วก้ไม่ขึ้นครับ
              ไม่ขึ้นอะไรเลย กดเปิดเครื่องมา มานก็ขึ้น signal cable disconnect เลยครับ
              เสียงก็ไม่มีขึ้นด้วย ใครที่รู้ช่วยบอกทีครับ

Comment

Originally posted by kiattisak View Post
                คือว่าผมลองถอดสายสัญญาณแล้วเสียบเข้าไปใหม่ดูแล้วก็เหมือนเดิมครับ
                แล้วพอจะมีวิธีเช็ครึเปล่าครับว่าสายมีปัญหาหรือไม่คืออยากรู้ว่า connector ที่สายขาไหนบ้างเป็นตัวควบคุมโหมดนี้
                http://pinouts.ru/Video/VGA15_pinout.shtml

Comment

Working...
                X