Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่อง OC ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่อง OC ครับ

ผม OC E2140 1.6 GHz ไปเป็น 2.66 GHz ที่จริงมันได้อีกอะครับแต่ผมเอาแค่นี้ก็พอแล้วครับ
    โดยที่ผมไม่ได้เพิ่มไฟเลี้ยงเลย คำถามคือ
    1. ผมไม่ได้เพิ่มไฟเลี้ยงเลยอายุการใช้งาน CPU ของผมมันจะลดลงป่าวครับถ้าลดลงประมาณกี่ปีครับ
    2. อยากทราบเรื่องการทด RAM ด้วยอะครับ ว่าทดยังไง ค่าไหนดีที่สุดครับ ของผมเป็น 1:1 อะครับ
    ผมใช้ 1G 667 1ตัว 256M 533 1 ตัว ทำ Dual กันครับ แต่ MainBoard ให้Bus RAM เป็น 533
    ผมจึงปรับขึ้นมาเป็น 667 ครับ MainBoard ผม GiGaByte GA-P31-DS3L ครับ
    ขอบพระคุณทุกท่านที่ตอบคำถามให้ครับ ขอบคุณครับ

ถามเพิ่มครับ CPU จาก 1.6 GHz เป็น 2.66 GHz ไฟเลี้ยงเดิมๆ มันจะกินไฟขึ้นเยอะป่าวอะครับ ขอบคุณครับ

Comment

1. กว่ามันจะลดลง คงขายทิ้งไปละครับ
      2. แรมบ้านๆ ทด 1:1 นั่นแหละดีแล้ว ไม่หนักแรม บอร์ดท่านปรับได้ จับ CL 5-5-5-15 ทด 1:1 ลากแต่ CPU เอา

Comment

ถ้าคิดจะลาก อย่าไปกลัวเรื่องอายุการใช้งานครับ เพราะยังงัยผมว่าเราก็น่าจะใช้ไม่ถึง 5 ปีก็อัพใหม่อีกแน่

Comment

เอา cpuz มาชมหน่อย เดี๋ยวบอกอีกทีว่าทดแรมสูตรไหนดี....

Comment

ถามเรื่อง OC ครับ

CPU-Z ครับผม
            Attached Files

Comment

ดูจากรูปแล้วก็ต้องตามนี้งับ
              Originally posted by akiTheCrepe View Post
              2. แรมบ้านๆ ทด 1:1 นั่นแหละดีแล้ว ไม่หนักแรม บอร์ดท่านปรับได้ จับ CL 5-5-5-15 ทด 1:1 ลากแต่ CPU เอา

Comment

ขอบคุณทุกท่านครับ ขอบคุณครับ

Comment

แบบนี้ต้อง 3.0 GHZ+

Comment

ถ้าผมทดเป็น 5:6 จะดีกว่าทดแบบ 1:1 ป่าวครับ

Comment

Originally posted by Solarize View Post
                      ถ้าผมทดเป็น 5:6 จะดีกว่าทดแบบ 1:1 ป่าวครับ
                      แน่นอน....ถ้าแรมวิ่งไหว แต่ดูท่าไม่น่าจะรอด

Comment

ถ้าผมปรับ Bus เป็น 800 เพิ่มไฟเลี้ยง RAM +0.2 มันวิ่งไหวครับ 4-5-5-15 แต่ว่าเพิ่ม +0.2 แล้วใช้ตลอดเลยมันไม่ใหม้ใช่ป่าวอะครับ มี RAM ตัวนึงเป็น Bus 533 อะครับ

Comment

Working...
                        X