Announcement

Collapse
No announcement yet.

ไม่ใช้พัดลมจะได้ไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ไม่ใช้พัดลมจะได้ไหมครับ

ช่วยๆผมหน่อยนะครับวันนี้ว่างจัด เลยหาอะไรมาทำ
    โดย ความคิดก็ปิ๊งขึ้นมา
    คือจะทำคอมเงียบ
    ตอนนี้ ใช้ AlineNF6G กับ Athlon 64 X2 4000+
    ตอนนี้ผมได้ Underclock ลงมาเรียนร้อยแล้ว
    จาก 200*10.5 V Core 1.35V
    ลงเหลือ
    150*5.0 V Core 0.950V

แล้วผมจะไม่ใส่พัดลม แต่จะใส่ อันขาวๆไว้ (เขาเรียกว่าอะไรนะ Heatzing ใช่ไหม)
    จะได้ไหมครับ ขอบคุณมากครับ

ลองดูความร้อนเป็นหลักครับ...ถ้าเล่นแล้วมันไม่เกินสัก 60 องศา ก้อพอได้ครับ..
    ลองดุครับ...ไม่ลองไม่รู้

Comment

อย่าเสี่ยงเลยคับ^^"

Comment

งานนี้ต้องลองงับ ถ้า case ระบายอากาศดี มีลมพัดจากทางอื่น ไประบายความร้อนออกจาก Heatsink ได้ก็อาจม่ายต้องใช้ พัดลม ซิ้งงับ แต่ยังไง ก็ร้อนกว่าติดพัดลมที่ ซิ้งแน่ๆ

ลองถอดแล้ว เปิดเครื่องลอง + ค่อยเช็ค อุณภูมิเรื่อยๆ งับ

Comment

ขอบคุณมากๆครับ ตอนนี้เย็นมากๆเลยครับ
          Idle 55-65
          Fulload ยังไม่ได้เทสนะครับ กลัวเจ๊ง 555+
          ตอนนี้ลด Clock ลง เหลือ
          600Mhz [150*4] Vcore 0.850
          เทพมากๆ 5555+

Comment

เอ่อ...จะถอดพัดลมทำไมล่ะครับ ปกติเปิดไว้เสียงก็ไม่ดังนะครับ

Comment

ที่จริงก็มี heatpipe บางรุ่นออกแบบมาใช้แบบ fanless ได้นะครับ ถ้าไม่อยากใช้พัดลมผมว่าซื้อแบบนั้นมาใช้จะดีกว่า อย่าเอาheatsinkอันเล็กๆมาทำนะครับ เดี๋ยวcpuพังขึ้นมาจะได้ไม่คุ้มเสีย ระบายความร้อนในเคสดีๆด้วยครับ

Comment

ไม่ใช่เรื่องๆพัดลมดังนะครับ พัดลมไม่ได้ยินเสียงเลย แต่ว่างจัด
                ก็เลยอยากทำอ่ะครับ

Comment

ใช้น้ำกะSinkใหญ่หน่อย ก็ไม่ต้องใช้พัดลม

Comment

ปกติก็แทบไม่มีเสียงอยู่แล้วครับ

Comment

ร้อนแน่ครับ ถ้าบ้านไม่แอร์นะ

อย่างน้อยก็มีไว้สักตัวก็ยังดี

Comment

Working...
                      X