Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะเปลี่ยนเสาให้ edimax กี่dbi ดีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะเปลี่ยนเสาให้ edimax กี่dbi ดีครับ

ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ
    ผมใช้edimaxมารับสัญญาณไวเรส ตัวที่เป็นusbที่เปลี่ยนเสาได้

ตอนนี้ใช้เสาเดิมอยู่รับสัญญาณได้ -76dbm 26%
    มันจะสวิงอยู่ที่+-7%ตอนอากาศเปิด
    ถ้าตอนคลึ้มฟ้าคลึ้มฝนสัญญาณมันจะอยู่ที่ 10%

อยากถามว่าถ้าเราจะเปลี่ยนเสาให้มันรับสัญญาณดีขึ้นในขณะที่ลึ้มฟ้าคลึ้มฝน ให้มันรับสัญญาณได้ที่ 20% ขึ้นไปตลอด
    โดยสัญญาณไม่สวิงจะต้องเปลี่ยนเสา กี่dbi ดีครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ

ช่วยตอบหน่อยนะครับ
    Attached Files

- -a สัญญาณสวิงกิ้งยังกะดาวเทียมแหนะ
    ไม่แน่ครับ แต่ผมว่าตามราคานะ มันจะคุ้มหรือป่าวไม่แน่จัย ผมก็อยากรู้เหมือนกัน ดูราคาเสาแพง ๆ แล้ว ราคาเท่ากับ wireless usb 2 อันเลย

Comment

เคยเห็นโฆษณาว่า อันนั้น รองรับเสา กำลังแรง ไม่เกินเท่าไร ไม่ใช่ว่า ไปซื้อเสากำลังแรงเท่าไรก็ได้ครับ

ผมเดาว่า อันนั้น มีกำลังไฟไม่พอให้เสาที่แรงๆสูงมั่ง ครับ

Comment

ครับที่ผมเคยเห็นเขาบอกไม่เกิน 8dbi ครับ
        แต่ที่มาถามคืออยากรู้คนที่ใช้กับเสา 10 dbi ดูอะครับ

Comment

จากที่หัวหน้าผมกับพี่อีกคนเค้าซื้อ 10dbi มาเพราะเค้าไม่เชื่อผมเรื่องการสวิงของสัญญาณพบและขอ(ฟันธง)ว่า

10dbi รับสัญญาณได้กว้างกว่านิดนึง จึ๋งนึงจริงๆ แทบไม่รู้ บางช่วงที่วัดสัญญาณมันวิ่งขึ้นไปไว
          แต่...สัญญาณเหวี่ยงโคตรๆครับ คนเดินผ่านหรือแมวตัดหน้าหมาเ***นี่ วูบไปวูบมาเลยเห็นๆได้ชัด
          เรื่องความเร็วนั้น ไม่แตกต่างครับ จากที่ผมลองแล้วมันกลายเป็นว่าถ้าเราอยู่ใกล้ตัวส่ง AP เสาเดิมๆ 4dbi ดูจะเป็นทางเลือกที่ดีกว่าด้วยซ้ำ เพราะสัญญาณนิ่งกว่า 8dbi แต่ที่คอนโดผมจะใช้ 8dbi ครับเพราะช่วงรับกว้างกว่า

10dbi เวลาตั้งแล้วมันจะล้มครับเสาใหญ่เกินด้วย แต่ทว่าตอนนี้ผมได้ทำเสา 8dbi ไส้ข้างล่างแตกเพราะหล่นเรียบร้อยแล้ว กะลังจะไปหาซื้อเสายี่ห้อใหม่(8dbi) ครับเซ็งเลยซื้อมา 600ยี่ห้อPCI หล่นทีเดียวไส้ตรงข้อพับขาดหายวับไปกับตา จริงๆแล้วก็หล่นบ่อยแหละคับมันหลุดมือบ่อย- -

นั่นแหละัคับที่มาเล่าสู่กันฟังเผื่อมีใคร search หาข้อมูลเกี่ยวกับการหาเสามาเจอกระทู้นี้แบบผม

Comment

จริงซื้อ Wireless Router ที่รองรับ Client Mode มาใช้ดีกว่าเยอะครับ
            แล้วลากสาย UTP ไปยังจุดที่สัญญาณดีๆเอา(ลากได้ไกลสุดในทางปฏิบัติ 80เมตรแนะ)

Last edited by JO; 13 Aug 2008, 17:24:53.

Comment

ขอบคุณมากครับทุกท่านงั้นผมคงไม่เปลี่ยนละครับตังไม่ค่อยมีครับ

Comment

และที่ปมตั้งกระทู้นี้ก็เพื่ออยากให้คนอื่นที่อยากรู้มาเห็นด้วยครับจะได้เป็นข้อมูลในการตัดสินใจนะครับ

Comment

แล้วตัวที่ท่านใช้ตัวนี้ถือว่าใช่ได้มั้ยครับ ผมหาอยู่สักตัว

Comment

มันก็ใช้ได้ครับแต่ตอนที่อากาศไม่ดีสัญญาณมันจะดรอป ลงเลยอยากจะหาวิทีทำให้มันรับสัญญาณได้ดีขึ้น
                    แต่พอได้อ่านจากทีท่านทั้งหลายโพสใว้ผมว่าใช้เสาเดิมดีกว่าครับ เพราะผลที่ได้ไม่คุ้มเสียครับ

Comment

Working...
                    X