overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 40

Thread: ความรู้สึกเวลาใช้ LCD สบายตากว่า CRT จริงหรือเปล่า

OverclockZone Member ยองยองซอย's Avatar
    ลำปาง/เชียงใหม่

Default ความรู้สึกเวลาใช้ LCD สบายตากว่า CRT จริงหรือเปล่า

ส่วนตัวผมว่าสบายตากว่าจริงๆนะเพราะอะไรไม่รู้
    แต่ถ้าเล่นจอ CRT นานๆเหมือนตามันแห้งๆไงมะรู้แล้วรู้สึกตึบๆ
    แต่ LCD เล่นสามชั่วโมงติด ก็รู้สึกล้าๆแต่มันมะเหมือน CRT
    เห็นเค้าว่า LCD เรื่องนี้(ถนอมสายตา)ดีกว่า CRT แต่ก็ไม่รู้ว่าจริงแค่ไหน
    อยากรู้ความรู้สึกท่านอื่นๆบ้างอ่ะครับว่าประสบการณ์เป็นยังไงบ้าง

OverclockZone Member หัวโบราณ's Avatar

ไม่ใช้แล้วไม่รู้สึกต่างเลยหว่า

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

จอผม SONY CRT FD17 ผมว่า ผมมอง LCD แล้ว มัน ไม่สบายตาเหมือน CRT ผมนะ ถึงจะเก่าไปหน่อย ลอยด่างๆดำๆ เต็มไปหมด

OverclockZone Member phosajun's Avatar

จริงครับ ผมก็คนนึงแหละ
    " จ้อง CRT 15 นิ้ว มานานนม ไปเล่น LCD ที่ชมรม โคตรจะสบาย 55+ "
    ก็เลยกำลังจะไปสอยมาใช้ซักตัวแล้วขอรับ เทคโนโลยี มันก็ดีอย่างนี้นี่เอง เน้อ....

OverclockZone Member b98se's Avatar

ชอบตรงมันไม่สะท้อนแสงจากด้านหลัง

OverclockZone Member numpepsi's Avatar

ไม่รู้สึกแตกต่างกันเลย จ้องนานๆปวดตาเหมือนเดิม
    แต่ที่รู้สึกคือหลังจากใช้ LCD 19นิ้ววแล้วมาใช้ CRT 17นิ้ว
    หน้าจอมันแคบลงไปเยอะเลย

OverclockZone Member countertain's Avatar

ของผมก็ไม่รู้สึกแตกต่างจาก CRT นะครับ

แต่ตั้งแต่เด็กมา ก็ยังไม่เคยมีปัญหา เรื่องปวดตา หรือ สายตาล้าอะ
    เล่นมันทั้งวัน ทำงานก็ทำงานหน้าจอคอมทั้งวัน
    ทั้ง CRT ทั้ง LCD

สงสัย สายตาแข็งแรง

OverclockZone Member ยองยองซอย's Avatar
    ลำปาง/เชียงใหม่

โอ้ว ฉับไวหลายมุมมอง เยี่ยมครับ ต่อๆ

OverclockZone Member meekung123's Avatar
    แถวๆสะพานปิ่นเกล้า

ของผม ชอบที่มาน ใหญ่เบาประหยัด เนื้อที่ และประหยัดไฟกว่า เท่านั้นคับผม ^^

OverclockZone Member phosajun's Avatar

อาจจะจริงครับ คนใช้เล็กๆ แล้วไปใหญ่ก็รู้สึกว่าดีกว่านะ ส่วนคนที่ใหญ่อยู่แล้ว แล้วมาเล็ก
    มันก็ดูไม่ดีนะครับ
    เอ๊ะยังไง ใหญ่เล็ก เล็กใหญ่

OverclockZone Member kk's Avatar
    บางมด จอมทอง พุทธบูชา

กุไม่ชอบ LCD เปลี่ยนมุมนิดเดียวก็มองสีเพี้ยนแล้ว เกลียดจิงๆ

OverclockZone Member newzbaba's Avatar
    Chiang Mai Thailand

ผมรู้สึกว่า เวลา มอง จอ lcd ต้องเพ่ง มากกว่า มอง crt อีก

แต่ที่แน่ๆ รังสี ที่ปล่อยออกมาจาก crt เป็นอันตราย ต่อ สายตา มากกว่า จอ lcd แน่นอน

OverclockZone Member mrchosit's Avatar
    บางกอก เมืองหลวงประเทศไทย

เพิ่งจะโดนมาเมื่อสักครู่ ออกไปร้านเกมส์เพราะnetมันเร็วกว่า จะไปเอาCodecกะDriver นั่งเเค่ชั่วโมงเดียวเเสบตา สีมันไม่นุ่มเหมือนCRT

OverclockZone Member โชติก's Avatar

Quote Originally Posted by kk View Post
    กุไม่ชอบ LCD เปลี่ยนมุมนิดเดียวก็มองสีเพี้ยนแล้ว เกลียดจิงๆ
    ทำไมไม่ใช้วิกฤติให้เป็นโอกาสล่ะ อย่างนี้ก็น่าจะดีเสียอีก ตรงที่เวลาเราแอบดูแอบอ่านอะไรที่มันลับๆ คนข้างๆมองไม่ออกว่าเราทำอะไรอยู่ไง

OverclockZone Member nitroboy's Avatar
    อยู่ที่ใจ ใช่ใบหน้า

แต่ผมรู้สึกต่างมากเลยครับ
    ผมเป็นคนไช้คอมทั้งคืน ประมาน 4ทุ่ม-6โมงเช้า ประมานนี้ตลอด จ้องนานๆตอนง่วงๆนี่ ตาปวดครับ
    ตอนไช้crt นี่แสบๆ อยากจะขยี้ตาตลอด เปลี่ยนมาlcdแล้วไม่ค่อยรู้สึกเคืองตาครับ

OverclockZone Member countertain's Avatar

Quote Originally Posted by kk View Post
    ก็อย่าซื้อ Panel TN จิท่าน
    มองเป็น S-IPS แทนไปเลย

OverclockZone Member tanawat30's Avatar
    ไม่มีที่อยู่เป็นหลักแหล่ง

LCD สบายตามากกว่า CRT อีกเสียง ตอนนี้ใช้ LCD มาจะครบ 3 ปีแล้วครับ

OverclockZone Member zerocs's Avatar

ปรับ refresh rate กันรึยังก่อนแสบตาอ่ะ crt ต้อง 85 hz หรือมากกว่าถึงจะดูสบายหูสบายตา

OverclockZone Member

Quote Originally Posted by wikorn View Post
    จอผม SONY CRT FD17 ผมว่า ผมมอง LCD แล้ว มัน ไม่สบายตาเหมือน CRT ผมนะ ถึงจะเก่าไปหน่อย ลอยด่างๆดำๆ เต็มไปหมด
    รอยอะไรคะ แสดงว่า...หน้าคอมบ่อย

Quote Originally Posted by phosajun View Post
    อาจจะจริงครับ คนใช้เล็กๆ แล้วไปใหญ่ก็รู้สึกว่าดีกว่านะ ส่วนคนที่ใหญ่อยู่แล้ว แล้วมาเล็ก
    มันก็ดูไม่ดีนะครับ
    เอ๊ะยังไง ใหญ่เล็ก เล็กใหญ่
    แล้วใหญรึเปล่าคะ อิอิ

S-IPS, S-PVA,TN Glare Coat(with Pivot Rotation) ไอ้จอถูก ๆ ต่ำกว่า 6000 - 5000
    ยังไงก็เพี้ยน อิอิ

Quote Originally Posted by mrchosit View Post
    เพิ่งจะโดนมาเมื่อสักครู่ ออกไปร้านเกมส์เพราะnetมันเร็วกว่า จะไปเอาCodecกะDriver นั่งเเค่ชั่วโมงเดียวเเสบตา สีมันไม่นุ่มเหมือนCRT
    Acer หรือ Samsung ใช่ไหมคะ ที่เขาใช้ หรือยี่ห้อ MAG

Quote Originally Posted by nitroboy View Post
    แต่ผมรู้สึกต่างมากเลยครับ
    ผมเป็นคนไช้คอมทั้งคืน ประมาน 4ทุ่ม-6โมงเช้า ประมานนี้ตลอด จ้องนานๆตอนง่วงๆนี่ ตาปวดครับ
    ตอนไช้crt นี่แสบๆ อยากจะขยี้ตาตลอด เปลี่ยนมาlcdแล้วไม่ค่อยรู้สึกเคืองตาครับ
    ใช้คอมทั้งคืน...ทำอะไรคะ ตอนนี้เปลี่ยนจากขยี้ตามาขยี้อย่างอื่นแล้วใช่ไหมคะ

Quote Originally Posted by zerocs View Post
    ปรับ refresh rate กันรึยังก่อนแสบตาอ่ะ crt ต้อง 85 hz หรือมากกว่าถึงจะดูสบายหูสบายตา
    ใช่เลย LCD ก็ปรับ 85 hz ได้ ViewSonic รุ่นไม่ Widescreen 19" จำชื่อรุ่นไม่ได้แล้วคะ องศาการมอง
    ซ้าย ขวา บน ประมาณ 172 องศาคะ ล่าง 40 อิอิ

หน่วยจู่โจม guru's Avatar

นางเอกญี่ปุ่นจะผิวขาวเนียนอมชมพูมากเลยครับถ้าใช้ CRT
    -------------------------------------
    แต่พอใช้ LCD แล้วผิวของเธอจะหยาบขึ้นทันที...แถมที่เคยชมพูจะออกม่วงๆด้วยล่ะครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks