Announcement

Collapse
No announcement yet.

ความรู้สึกเวลาใช้ LCD สบายตากว่า CRT จริงหรือเปล่า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by kk View Post
    กุไม่ชอบ LCD เปลี่ยนมุมนิดเดียวก็มองสีเพี้ยนแล้ว เกลียดจิงๆ
    ก็อย่าซื้อ Panel TN จิท่าน
    มองเป็น S-IPS แทนไปเลย

Comment

LCD สบายตามากกว่า CRT อีกเสียง ตอนนี้ใช้ LCD มาจะครบ 3 ปีแล้วครับ

Comment

ปรับ refresh rate กันรึยังก่อนแสบตาอ่ะ crt ต้อง 85 hz หรือมากกว่าถึงจะดูสบายหูสบายตา

Comment

Originally posted by wikorn View Post
          จอผม SONY CRT FD17 ผมว่า ผมมอง LCD แล้ว มัน ไม่สบายตาเหมือน CRT ผมนะ ถึงจะเก่าไปหน่อย ลอยด่างๆดำๆ เต็มไปหมด
          รอยอะไรคะ แสดงว่า...หน้าคอมบ่อย

Originally posted by phosajun View Post
          อาจจะจริงครับ คนใช้เล็กๆ แล้วไปใหญ่ก็รู้สึกว่าดีกว่านะ ส่วนคนที่ใหญ่อยู่แล้ว แล้วมาเล็ก
          มันก็ดูไม่ดีนะครับ
          เอ๊ะยังไง ใหญ่เล็ก เล็กใหญ่
          แล้วใหญรึเปล่าคะ อิอิ

Originally posted by kk View Post
          กุไม่ชอบ LCD เปลี่ยนมุมนิดเดียวก็มองสีเพี้ยนแล้ว เกลียดจิงๆ
          S-IPS, S-PVA,TN Glare Coat(with Pivot Rotation) ไอ้จอถูก ๆ ต่ำกว่า 6000 - 5000
          ยังไงก็เพี้ยน อิอิ

Originally posted by mrchosit View Post
          เพิ่งจะโดนมาเมื่อสักครู่ ออกไปร้านเกมส์เพราะnetมันเร็วกว่า จะไปเอาCodecกะDriver นั่งเเค่ชั่วโมงเดียวเเสบตา สีมันไม่นุ่มเหมือนCRT
          Acer หรือ Samsung ใช่ไหมคะ ที่เขาใช้ หรือยี่ห้อ MAG

Originally posted by nitroboy View Post
          แต่ผมรู้สึกต่างมากเลยครับ
          ผมเป็นคนไช้คอมทั้งคืน ประมาน 4ทุ่ม-6โมงเช้า ประมานนี้ตลอด จ้องนานๆตอนง่วงๆนี่ ตาปวดครับ
          ตอนไช้crt นี่แสบๆ อยากจะขยี้ตาตลอด เปลี่ยนมาlcdแล้วไม่ค่อยรู้สึกเคืองตาครับ
          ใช้คอมทั้งคืน...ทำอะไรคะ ตอนนี้เปลี่ยนจากขยี้ตามาขยี้อย่างอื่นแล้วใช่ไหมคะ

Originally posted by zerocs View Post
          ปรับ refresh rate กันรึยังก่อนแสบตาอ่ะ crt ต้อง 85 hz หรือมากกว่าถึงจะดูสบายหูสบายตา
          ใช่เลย LCD ก็ปรับ 85 hz ได้ ViewSonic รุ่นไม่ Widescreen 19" จำชื่อรุ่นไม่ได้แล้วคะ องศาการมอง
          ซ้าย ขวา บน ประมาณ 172 องศาคะ ล่าง 40 อิอิ

Comment

นางเอกญี่ปุ่นจะผิวขาวเนียนอมชมพูมากเลยครับถ้าใช้ CRT
            -------------------------------------
            แต่พอใช้ LCD แล้วผิวของเธอจะหยาบขึ้นทันที...แถมที่เคยชมพูจะออกม่วงๆด้วยล่ะครับ

Comment

Originally posted by guru View Post
              นางเอกญี่ปุ่นจะผิวขาวเนียนอมชมพูมากเลยครับถ้าใช้ CRT
              -------------------------------------
              แต่พอใช้ LCD แล้วผิวของเธอจะหยาบขึ้นทันที...แถมที่เคยชมพูจะออกม่วงๆด้วยล่ะครับ
              ก็ทำให้รู้ว่าจริง ๆ แล้วผ่านศึกมาเยอะ อิอิ

Comment

ถ้าเล่นเกมส์ไม่ค่อยรู้สึกเท่าไหร่

แต่งานเอกสาร เห็นชัดๆว่า LCD เค้าเป็นมิตรกับดวงตาเราจริงๆ ^_^

Comment

บางยี่ห้อตอนนี้จะมองมุมใหนก็ไม่เพียนแล้วนะครับ

Originally posted by guru View Post
                  ถ้าใช้จอความระเอียดสูงจะเห็นมากกว่าความขาว

Originally posted by ยองยองซอย View Post
                  ส่วนตัวผมว่าสบายตากว่าจริงๆนะเพราะอะไรไม่รู้
                  แต่ถ้าเล่นจอ CRT นานๆเหมือนตามันแห้งๆไงมะรู้แล้วรู้สึกตึบๆ
                  แต่ LCD เล่นสามชั่วโมงติด ก็รู้สึกล้าๆแต่มันมะเหมือน CRT
                  เห็นเค้าว่า LCD เรื่องนี้(ถนอมสายตา)ดีกว่า CRT แต่ก็ไม่รู้ว่าจริงแค่ไหน
                  อยากรู้ความรู้สึกท่านอื่นๆบ้างอ่ะครับว่าประสบการณ์เป็นยังไงบ้าง
                  อันนี้แล้วแต่ความชอบของแต่ละคน บางคนก็ชอบ CRT บางคนก็ชอบ LCD แต่สำหรับผมแบบใหนก็ได้
                  เอาแบบขาวๆใหญ่ๆไว้ก่อน
                  Last edited by one; 27 Dec 2007, 11:03:11.

Comment

เอาอีกแล้ว 555

Comment

เกิดอะไรขึ้นกับคุณ Artemis เนี่ย
                      เวอร์ชั่น Hardcore

Comment

ผมว่าต่างนะครับแต่ผมชินกับcrtมากกว่าแต่ว่าไอ้crtที่บ้านมันจะทำโต๊ะคอมผมถล่มแล้วค้าบบ

Comment

แฟนผมเล่น LCD แล้วปวดหัวครับ -*- (ที่บ้าน CRT)

ส่วนผม ปวดหัวกับมุมมอง LCD ทำ graphic นิดๆหน่อยๆยังงง เพราะมองเอียงนิดเดียวมันเปลี่ยนไปแล้ว

ปล.บางคนเมื่อก่อนเขาว่า แบบมองได้ทุกมุมไม่ดี สงสัยกลัวเห็นความลับไม่ก็กบ(ขาวๆ)มั้ง เหอๆ

----
                          ผมว่าต่างนะครับแต่ผมชินกับcrtมากกว่าแต่ว่าไอ้crtที่บ้านมันจะทำโต๊ะคอมผมถล่มแล้วค้าบบ
                          ผมสังเวยก่อนมันหักไปแล้วครับ ตอนย้ายที่พัก ตอนกำลังวาง(หลังย้าย) ดังแกรบ!!!! รีบยกคืน ... มันหักครึ่งเลย โต๊ะตัวละพันกว่านะนั่น

Comment

Originally posted by countertain View Post
                            เกิดอะไรขึ้นกับคุณ Artemis เนี่ย
                            เวอร์ชั่น Hardcore
                            ยังไงเอ่ย เอหรือว่าข้อความไหนเราแรงไป

Comment

LCD แพง
                              Last edited by nawachookit; 27 Dec 2007, 11:54:18.

Comment

ไม่น่าใช้จอ 22เลย พอไปเล่นที่อื่น นี่จอดูจิ้วไปหมดเลย 555+ (จอ22+ไม่ต้องมาข่มนะ อิอิ)

Comment

Working...
                                X