Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยต่อ E6300 + P5B หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ว่าแต่ท่าน pooparat มีสูตรคำนวนมั้ยครับ แอบ PM มาก้อได้ครับ อิอิ

ปล.ขอบคุณท่านที่สละเวลามาตอบครับ

Comment

ลองทดสูตรอื่นดูครับ

Comment

Originally posted by BigQue View Post
        ว่าแต่ท่าน pooparat มีสูตรคำนวนมั้ยครับ แอบ PM มาก้อได้ครับ อิอิ

ปล.ขอบคุณท่านที่สละเวลามาตอบครับ
        ไม่มีสูตรคำนวนอะคับ ส่วนใหญ่คือคิดว่าอยากลากไปที่เท่าไรแล้วก็คำนวนดูว่าจะต้องทดแรมเท่าไร ใช้ตัวคูณอะไรที่FSBแล้วก็ลองลากดูเลย อย่าง E6600 ผมลากใช้ที่ 3.6Ghz จิงๆรู้สึก CPU กับแรมไปไกลได้กว่า (อย่างน้อยก็ลากได้ถึง 3.8Ghzแน่ๆ) แต่ผมก็เอาเท่านั้นอะคับเพราะไม่อยากลาก CPU ให้สุดรู้สึกจะทรมานมันมากไปหน่อยคับ

ปล.ปีใหม่นี้หยุดยาวนะคับ แล้วพอดีตอนเค้าไปเที่ยวกันผมดันไม่สบายเลยต้องอยู่เฝ้าบ้าน 6วันเลย
        ปล.อีกอย่างกรณีท่านใช้ E6300 ตัวคูณมันแค่7 ดังนั้นผมถ้ามันน่าจะตันที่แรมก่อนจะไปตันที่ CPU ผมว่าท่านลองดูเลยว่า ram ที่ CL5 ไปได้ไกลสุดเท่าไร แล้วก็ใช้ 1:1 ลากFSBไปเลย แต่ขอบอก่อนนะคับบางที่เราจะลากทั้ง CPU และ Ram ให้สุดพร้อมกันไม่ได้ ไม่รู้เพราะอะไรเหมือนกัน อย่างกรณีผม Ram ผมอะลากได้ที่ 1000Mhz ถ้าผมทดแรม 4:5 ที่ CPU 3.2Ghz(400X8) แต่ถ้าใช้ที่ 3.6Ghz(400x9) ผมต้องทดแรมที่ 1:1 ไม่งั้นไม่เสถียร

Comment

ผมคิดว่ามันก้อน่าจะตันแรมอ่ะครับ บางครั้งลากไปแล้วเข้าวินโดว์ได้แต่รู้สึกไม่เสถียรอ่า ไม่กล้าอัดไฟแรมมาก เด้วยุ่ง -*- แรมยิ่งบ้านๆอยุ่

ปล.หวัดดีปีใหม่นะครับ
          ปล2.ว่าแต่ทดแรมสูตรอื่นเช่น 4:5 นี่ทำไงอ่าครับ เปนแต่ 1:1 ฮ่าๆ
          ปล3.ขอบคุณมากครับ

Comment

Originally posted by BigQue View Post
            ผมคิดว่ามันก้อน่าจะตันแรมอ่ะครับ บางครั้งลากไปแล้วเข้าวินโดว์ได้แต่รู้สึกไม่เสถียรอ่า ไม่กล้าอัดไฟแรมมาก เด้วยุ่ง -*- แรมยิ่งบ้านๆอยุ่

ปล.หวัดดีปีใหม่นะครับ
            ปล2.ว่าแต่ทดแรมสูตรอื่นเช่น 4:5 นี่ทำไงอ่าครับ เปนแต่ 1:1 ฮ่าๆ
            ปล3.ขอบคุณมากครับ
            การปรับ ratio ram เนี้ยอะคับ ก็คือการปรับ ram bus ใน bios อะคับ เช่นถ้าใช้ P965 จะมี bus แรม 533(1:1), 667(4:5), 800(2:3) แต่ถ้าใช้ P35 ถ้าผมจำไม่ผิดรู้สึกจะมี bus แรม 667(1:1), 800(มันจะได้ประมาณ 833 นั้นคือ 4:5),1066 (อันนี้ก็จะได้ประมาณ 1000 ration คือ 2:3) ส่วนถ้าเป็น chip set ของ nforce หรือ x38 พวกนี้ผมยังไม่เคยมีบุญได้จับต้องอะคับ
            ปล. สวัสดีปีใหม่ด้วยคับ

Comment

แรม อย่าสนแค่4ตัวแรกดิ ถ้าบูทไม่ขึ้นคลายตัวอื่นตามด้วย

Comment

Working...
              X