Announcement

Collapse
No announcement yet.

~"Reviews"~ [ Auzen X-FI Prelude] แบบคร่าว ๆ นะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ~"Reviews"~ [ Auzen X-FI Prelude] แบบคร่าว ๆ นะครับ

วันที่ 27 ธันวาคม 2550 ก็ได้มาลองจนได้ ไปรับมาจากคุณแม่ คุณ ใหม่ อิอิ
    เริ่มต้นกันเลยนะครับ

รูปอาจจะใหญ่ไปหน่อยนะครับ

พอได้มาก็ เอามาประกอบ ใส่กับเครื่อง ลงไดร์เวอร์เสร็จ !!เอ๊ํะก็เกิดปัญหาขึ้น!! คือเสียงไม่ออก
    แถมโปรแกรม support ก็เข้าไม่ได้ ก็ไป เช็คที่ device manager ของwinxpตรงไดร์เวอร์
    ก็ขึ้นเครื่องหมาย ? มันเกิดอะไรขึ้นวะเนี่ย ผมก็ คิดว่าน่าจะมีมาจาก driver ทับซ้อนเพราะ
    ผมเคยลง X-fi Xtream Music ไว้(แต่ลบออกไปแล้วนะ) ผมก็เลยไปลองกับ vista ซึ่งผม
    ไม่เคยลง driver Xtream Muisc สรุปลงเสร็จผลเหมือนเดิม เอาแล้วงัยเครียจแล้ว ผมเลย
    ตัดสินใจ format เครื่องเลย พอ format เสร็จ ลองลงใหม่ผลเหมือนเดิมยิ่งเครียจหนักเลย
    ครับ ผมเลยไป ค้นหาใน google ดู ทำให้ผมทราบว่ามันเป็นปัญหาที่ไดร์เวอร์ (code33)
    เลยไปโหลดไดร์เวอร์จากทาง Auzen มาซึ่ง โขตช้าเลยใจผมก็ร้อนโขต มาเสร็จก็ นำมาลง
    ก็สำเร็จ ฮ้า กว่าจะได้ฟังแสนลำบากจริง ๆๆๆๆ ผมเลยทำการทดลองฟังเปรียบเทียบ

ลำโพงที่ใช้:sonic gear 5.1
    Sound Card:Auzen X-fi Prelude&sound on bord Asus A8N SLI Delux&X-fi Xtream Music(จากที่เคยลองใช้ปัจจุบันนี้ขายไปแล้ว)
    Programs:foobal 2000,aimp_2.07.1,windows media player 11
    Audio:เพลงที่ใช้ในการฟังเป็นเพลง ที่ ไม่ถูกลดทอนลายละเอียดเป็นพวก .m4a หรือ Flac ครับ ฟังเป็นแบบ stereo (เฉพาะลำโพงคู่หน้า)

สรุปการทดสอบ
    ความคิดของผมนะครับ(เพราะเรื่องเสียงมันแล้วแต่คนชอบด้วย)

1.การแยกเสียง ทำได้ดีกว่า Xtream music พอสมควร ดีกว่า soundon มากพอตัวเลย
    2.เนื้องเสียงให้ความรู้สึกอิ่มเต็มกว่า Xtream music (ฟังทีเรีียกตกใจเลยเพราะเมื่อพึ่งฟังเพลง
    เดี๋ยวกันด้วย sound on) เสียงกลางชัดใส่ ครับ
    3.เสียงใส ใช้ได้ครับ แต่ผมว่ายังไม่ถึงจะโดดเด่นกว่า Xtream Music เยอะ
    4.ส่วนตัวแล้ว sound card ตัวนี้ผมว่าเหมาะกับเพลง ไม่แรงมากเพราะเพลงช้า หรือ เพลง
    อคูสติค จะเห็นได้ชัดเลยว่าดีกว่า Xtream Music แต่ เพลง Rock นี่ผมว่ายังไม่ค่อยแตก
    ต่างกันมากสักเท่าไหร่
    5.ส่วนเรื่องดูหนัง ไม่สามารถถอด DTS ด้วย Hardware ได้ ต้องถอดด้วย software
    6.ถ้าเทียบกับเงิน 8500 ผมว่าคุ้มในระดับนึง

สำหรับเพื่อน ๆ ที่ยังไม่ได้รับของหรือว่ารับแล้ว
    ถ้าเิกิดปัญหา เครื่องหมาย ? ที่ driver ไม่ต้องตกใจครับไปโหลด driver ตัวใหม่ก็หายแล้วครับ
    http://www.auzentech.com/site/download/updates.php
    Last edited by FreeDom; 29 Dec 2007, 00:58:51.

อยากทราบว่าใช้speakerที่ใช้ในการเทียบครับผม ขอบคุณครับ

Comment

ยังไม่เคยลองครับ น่าสนใจจริงๆ

แต่พูดถึงความคุ้มค่า ผมว่าเสร็จ X-fi Xtreme Music ครับ เพราะราคาแค่ 3,000 + นิดหน่อย เสียงแจ่มแล้วครับ ... แต่ Auzen พุ่งปรี๊ดไป 8,500 ... นั่นคือ การจ่ายเพิ่มอีก 165% เชียวครับ ... สมรรถนะเพิ่มขึ้นถึง 20% หรือไม่? ... น่าคิดครับ โดยส่วนตัวผมว่าราคาสูงไปมาก

sigpic

Comment

ถ้าเทียบความคุ้มค่าของเม็ดเงิน ผมว่าก็ยังไม่ใช่ประเด็นหลักนะ เทียบแบบนี้กับระบบเสียงคงลำบาก

แต่ถ้าเทียบในแบบของความประทับใจ และความพอใจ จากการลองฟังครั้งแรก หลังจากที่ต้องควักกระเป๋า

20%นี้ ถือเป็นอะไรที่ยอดเยี่ยมมากๆ ถือว่าเยอะมากๆเลยสำหรับระบบเสียง เพิ่มเงินอีก 5000 แต่เสียงดีขึ้นมาอีก 20% จะหาได้จากที่ไหนอีก เพิ่มเงินเท่าตัวเพื่อหวังให้เสียงดีขึ้นเท่าตัวมันเป็นไปไม่ได้อ่ะ ลองคิดถึงการ์ดตัวละ 17000 แต่เสียงดีกว่าการ์ดตัวนี้ 100% สิมีไหมอ่ะ เอาง่ายๆ การ์ดราคา 6000 มีตัวไหนเสียงดีกว่า x-fi 100% ไหมล่ะ อย่าว่าแต่ 100% แค่ 50% ยังนึกไม่ออก

และถึงแม้ว่าจะไม่ถึง 20% แต่ถ้ามันทำให้เราพอใจได้ ยังไงมันก็คุ้ม

ผมเคยอ่านบอร์ดเครื่องเสียง มีคนยินดีจ่ายเงินหลายแสน เพื่อซื้อเต้าเสียบกับสายไฟ ซึ่งเสียงที่ได้ ดีขึ้นถึง 1% หรือเปล่าก็ไม่รู้ เหอๆ

Comment

รอชมรีวิวคับผม ว่าแต่เคสท่านฝุ่นเยอะจัง^^

Comment

Originally posted by ARES View Post
            ถ้าเทียบความคุ้มค่าของเม็ดเงิน ผมว่าก็ยังไม่ใช่ประเด็นหลักนะ เทียบแบบนี้กับระบบเสียงคงลำบาก

แต่ถ้าเทียบในแบบของความประทับใจ และความพอใจ จากการลองฟังครั้งแรก หลังจากที่ต้องควักกระเป๋า

20%นี้ ถือเป็นอะไรที่ยอดเยี่ยมมากๆ ถือว่าเยอะมากๆเลยสำหรับระบบเสียง เพิ่มเงินอีก 5000 แต่เสียงดีขึ้นมาอีก 20% จะหาได้จากที่ไหนอีก เพิ่มเงินเท่าตัวเพื่อหวังให้เสียงดีขึ้นเท่าตัวมันเป็นไปไม่ได้อ่ะ ลองคิดถึงการ์ดตัวละ 17000 แต่เสียงดีกว่าการ์ดตัวนี้ 100% สิมีไหมอ่ะ เอาง่ายๆ การ์ดราคา 6000 มีตัวไหนเสียงดีกว่า x-fi 100% ไหมล่ะ อย่าว่าแต่ 100% แค่ 50% ยังนึกไม่ออก

และถึงแม้ว่าจะไม่ถึง 20% แต่ถ้ามันทำให้เราพอใจได้ ยังไงมันก็คุ้ม

ผมเคยอ่านบอร์ดเครื่องเสียง มีคนยินดีจ่ายเงินหลายแสน เพื่อซื้อเต้าเสียบกับสายไฟ ซึ่งเสียงที่ได้ ดีขึ้นถึง 1% หรือเปล่าก็ไม่รู้ เหอๆ
            ใช่เลยครับ อีก 20 % จะหาได้จากที่ไหน จะเอา Xtreme Music 2 ตัว มา SLI เหมือนการ์ดจอก็คงจะไม่ได้

ถ้าจะเทสจริง ตัวนี้เทียบกับตัว E-Lite Pro ครับ เพราะว่าเป็น Chip ตัวเดียว แต่รุ่นที่แทบจะเหมือนจะทุกอย่างเลย ต่างกันแต่ชนิคของ Capa ที่ใช้ แล้วสถาปัตยกรรมของตัวการ์ด

จาก Layout ตัวการ์ดและทฤกษฎีเบื้องต้น จะเห็นได้ว่า Auzen น่าจะดีกว่า E-Lite Pro อย่างไรก็แล้วแต่ ก็ต้องขึ้นอยู่กับใช้งานจริงด้วยแหละครับ ^_^

ปล. ถึงท่าน FreeDom ผมว่าเป่าฝุ่นออกซักหน่อยดิมั้ย เดี่ยวการ์ดใหม่ๆ จะดูหมองนะครับท่าน คริๆๆๆ

Comment

ตามที่ท่าน ARES บอกล่ะครับ ถ้าในวงการเครื่องเสียง 20% ถือว่าเยอะมากๆ เพราะบางคนเค้ายอมซื้อสายไฟเส้นละแสน หรือสายสัญญาณเมตรละแสน ถึงมันจะดีขึ้นแค่ 1% ก็เถอะ
              จริงๆเคยเห็นที่นึงเค้าทดสอบ A/B test สายสัญญาณเส้นละหลายแสนกับสายสัญญาณระดับหมื่นกว่าๆ เค้าฟังแล้วแยกไม่ออก (A/B test เพื่อจะตัดอุปทานออกไปน่ะครับ)
              แต่ของอย่างนี้มันขึ้นอยู่กับคนฟัง บางคนเค้าอาจจะฟังออกก็ได้ ก็ไม่แปลกครับ

Comment

อิอิ เดี๋ยวเสาร์ อาทิตย์นี้ละครับ จะทำความสะอาดแหละครับ ไอ้เรื่องความคุ้มค่า เนี่ยสำหรับผมถือว่าสอบผ่าน
                ครับ ถ้าเทียบกับ Xtream Music ที่ซื้อมาทีแรกผมว่าเสียงมันต่างกับ onbord ไม่เท่าไหร่ครับ ถ้าเทียบกับ
                ตัวนี้มันต่างกับ onbord อย่างว่ามันตั้ง 8500 ส่วนเรื่อง ประสิทธิภาพเพิ่มขึ้นมา 20% เนี่ย สำหรับตัวผมแล้วถือ
                ว่าคุ้มแล้วครับเพราะ เหมือนรถซิ่งนะครับ ตอน 10 วิ ลงมา 9 วิ บางทีอาจจะทำหลาย ๆ แสน ซึ่งแค่ 1 วิแต่ต้อง
                เสียเม็ดเงินชนิดซื้อรถคันใหม่ได้ เลย พูดแบบนี้ก็หมายถึงว่า คุณภาพมันจะค่อย ๆ ขยับทีละนิดแต่ เงินขยับทีละ
                มาก ๆ ครับ ชักอยากลอง กับ onkyo 200PCI ซะแล้ว อิอิ จะมีใคร รีวิวกันจ๊ะ ๆ
                ระหว่าง Auzne X-fi Prelude กับ onkyo 200PCI อิอิ
                Last edited by FreeDom; 28 Dec 2007, 13:34:52.

Comment

Originally posted by gnalkhod View Post
                  อยากทราบว่าใช้speakerที่ใช้ในการเทียบครับผม ขอบคุณครับ
                  ใช้ Sonic gear5.1 เหมือนกันหมดครับ ทั้ง onbord และ XteamMusic

Comment

Originally posted by FreeDom View Post
                    ชักอยากลอง กับ onkyo 200PCI ซะแล้ว อิอิ จะมีใคร รีวิวกันจ๊ะ ๆ
                    ระหว่าง Auzne X-fi Prelude กับ onkyo 200PCI อิอิ
                    เอามาให้ผมยืมดิท่านวันนี้ ผมกำลังจะเทียบเสียงกับ SE-90&SE-200 (ด้านการฟังเพลง) ถูกใจเดี๋ยวซื้อใช้ เป็นเพื่อนเลยครับ

Comment

Originally posted by Roat View Post
                      เอามาให้ผมยืมดิท่านวันนี้ ผมกำลังจะเทียบเสียงกับ SE-90&SE-200 (ด้านการฟังเพลง) ถูกใจเดี๋ยวซื้อใช้ เป็นเพื่อนเลยครับ
                      วันนี้คงไม่ไหวอะครับ วันนี้ขอบอกว่าจะไม่ออกไปไหนจากบ้านเกิน 200M อย่างแน่นอนเพราะรถติดมาก ๆๆๆๆๆๆๆๆ ถ้ามีโอกาสเดี๋ยวจะหยิบไปให้ลองครับ อิอิ แต่ SE 200 ได้เปรียบ
                      อย่างนึง output มันออกเป็น 24bit/192 ซึ่ง Prelude ออก แค่ 24/96 ถ้าเอาไปต่อกับ Reciver SE-200 ไำด้เปรียบกว่า อิอิ
                      Last edited by FreeDom; 28 Dec 2007, 13:53:09.

Comment

เครื่องท่านฝุ่นเขลอะนะครับ โบรโว่เป่าหน่อยก็ดีนะครับ อิอิ ดูท่าจะร้อนนะเครื่องท่าน เท่าที่ดูจากรุป
                        ยังไงก็ขอบคุณสำหรับการ Review ครับผม

Comment

ได้แต่ เข้ามา อ่าน

เทพๆ ทั้งนั้น
                          ตามอง ปริบๆ

คงไม่มีบุญ ได้ฟัง

Comment

อิจฉา

Comment

เห็นแล้วอยากเสียเงินจริงๆ

Comment

Working...
                              X