Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปัญหาหนักหัว เล่นเกมส์ทั้ง online/offline ค้างงงง....

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปัญหาหนักหัว เล่นเกมส์ทั้ง online/offline ค้างงงง....

เล่น cyrsis/pangya/yulgang/kamael เล่นไปประมาณ ครึ่งชั่วโมงแล้ว ค้างเลย ทั้งภาพทั้งเสียง การ์ดจอพึ่งไปเคลมมาเพราะก่อนหน้านี้เล่นๆไปภาพแตกภาพเละสีเพี้ยน อ่าครับ
    ผมควรทำไงดี ลองลงวินโด้ตัวไหนก็อาการเดียวกัน ผมเลยหมดปัญญาแล้วอ่าครับ ผู้เชี่ยวชาญ ช่ำชอง ลองดูให้ทีนะครับผม มาเป็นสงท้ายปีเลย ผมอดเล่น >"<

สเปคเครื่องผมนะลองดูว่ามีจุดไหนน่าสงสัยบ้างนะครับ
    psu : enermax 460w
    cpu : c2d 2.13ghz
    vga : winfast px8600gt 512mb 128bit
    ram : coresair 1gb x2 512mb x2 bus 667
    mb : asus p5ld2 se

อย่าหาว่าผมโชว์นะบอกเพราะจะได้รู้ว่า จุดไหนมีโอกาสทำให้เกิดปัญหาอ่ะครับ(เพราะผมเห็นเวลาคนโพสบอกสเปคนี่ ชอบมีพวกหาว่าโชว์ หน่ายเลย)

น่าจะเป้นที่ driver นะ เกี่ยวไหม

Comment

ดูอุณหภูมิการ์ดจอยังครับ

Comment

ความร้อนมันพวยพุ่ง เล่นนานๆแล้วความร้อนมันสะสมนะถ้าระบายไม่ทัน "การ์ดมันบอกว่าไม่ไหวแว้ววว แล้วมันก้ลงไปชักแน่นิ่ง" ทำให้แฮ้งหรือค้างปายยย

Comment

ใม่driverก้อความร้อนก้าดจอ

Comment

driver ไม่ใช่แน่ๆครับ เพราะลง เวอร์ไหนก็เป็น
            ส่วนความร้อนผมไม่แน่ใจนะเพราะเวลาเล่นเกมส์มัน 70องศาโดยประมาณอยู่แล้วใช่ม่ะครับ

Comment

cpu รุ่นเดียวกับผมเลย อาการของคุณเหมือนตอนที่ผมไป overclock ตัว cpu เลย ภาพแตก เล่นไปสักพักก็ดับ
              พอลดที่ clock ไปลงมาหน่อยก็หายเป็นปกติ

Comment

ผมไม่เคย oc เลยอ่า ปวดกาบานมากเลยอ่าครับเป็นแล้วเสีย อารมณ์เล่นเกมส์เลยทีเดียว

Comment

Originally posted by dol2aemon View Post
                  ผมไม่เคย oc เลยอ่า ปวดกาบานมากเลยอ่าครับเป็นแล้วเสีย อารมณ์เล่นเกมส์เลยทีเดียว
                  ลอง Bencnmark ดูครับ ว่ามีอาการรึเปล่า ถ้า benchmark แล้ว full load มันจะร้อน มีอาการก็แสดงว่าเป็นที่ความร้อนครับ ตั้งตัว benchmark ให้วนหลายๆ loop ด้วยนะครับ

Comment

Originally posted by Gearhead View Post
                    ลอง Bencnmark ดูครับ ว่ามีอาการรึเปล่า ถ้า benchmark แล้ว full load มันจะร้อน มีอาการก็แสดงว่าเป็นที่ความร้อนครับ ตั้งตัว benchmark ให้วนหลายๆ loop ด้วยนะครับ
                    ขอบคุณมากครับ อย่างงี้ผมต้องเปลี่ยน sink ใหม่เลยหรือเปล่าอ่าครับ >,<"

Comment

Originally posted by dol2aemon View Post
                      ขอบคุณมากครับ อย่างงี้ผมต้องเปลี่ยน sink ใหม่เลยหรือเปล่าอ่าครับ >,<"
                      ลองดูก่อนครับ ถ้าเป็นเพราะ ความร้อน ค่อยถอดซิงค์มาทาซิลิโคนใหม่ ซิงค์ค่อยเปลี่ยนทีหลัง เอาวิธีแบบใช้ตังค์น้อยๆก่อนครับ

Comment

Working...
                      X