Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถ้าจะ O/C Q6600 ไปสัก 3.2 ต้องใช้ Hardware ประมาณไหนครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้าจะ O/C Q6600 ไปสัก 3.2 ต้องใช้ Hardware ประมาณไหนครับ

ก่อนอื่นต้องบอกก่อนเลยนะครับว่าผม มือใหม่เรื่อง O/C

พอดีกำลังจะซื้อ PC ใหม่ และคิดว่าจะใช้ Q6600 เมนบอร์ดที่เล็งไว้คือ MSI P35 Neo2-FR
    ผมวางแผนไว้ว่าจะ O/C ไปสัก 3.2 เนื่องจากผมไม่อยากเสียค่าใช้จ่าย เรื่อง high performace component อืนๆ (RAM, Power supply,Cooler) มากเกินไป ผมมีข้อสงสัยดังนี้ครับ

1. แรมที่ผมเล็งไว้คือ OCZ 2SE8002GK จะพอใช้ได้มั้ยครับ
    2. Power supply ที่ติดมากับ Case เลยที่ราคาไม่เกิน 1500 จะพอใช้ได้มั้ยครับ
    3. ใช้พัดลมที่ติดมากับ CPU ไหวรึเปล่า

ผมกำลังมองหาจุดความคุ้มค่าของ ราคา/ประสิทธิภาพ น่ะครับ
    ถ้ามีจุดไหนที่จำเป็นต้องเปลี่ยน (เช่นเรื่อง CPU Cooler ผมไม่แน่ใจว่าจำเป็นรึเปล่า) ก็ช่วยแนะนำหน่อยครับ

อ้อ เรื่อง display card ที่ผมเล็งไว้คือ 8800 GT ของ Gigabyte น่ะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Ram น่าจะไหวนะ

PSU ไม่รอด

ซิ้ง เดิมๆ@ 3.2 ก็ไม่รอด

Comment

แรมไหวมั้ย อันนี้ขึ้นอยู่กับอัตรทดแรมด้วยครับ ถ้าแรมห่วยก็ทด 1:1 หรือปรับ CL หลวมๆช่วยเอา ดังนั้นก็แล้วแต่งบครับ

บอร์ดน่าจะได้นะ ไม่รู้เหมือนกันไม่เคยใช้ MSI

PSU ยิ่งใช้กับ 88GT ขอร้องเปลี่ยนเถอะ หรือลองใช้ดูก่อนก็ได้ เห่อๆๆ

ซิ้งเดิมๆผมเคยอัดที่ 400*9 full load อยู่ที่ 75 อ่ะ ก็ลองดูก่อนก็ได้ว่าร้อนมากมั้ย ไม่ไหวก็ค่อยซื้อที่หลัง

Comment

Originally posted by Botanics View Post
        แรมไหวมั้ย อันนี้ขึ้นอยู่กับอัตรทดแรมด้วยครับ ถ้าแรมห่วยก็ทด 1:1 หรือปรับ CL หลวมๆช่วยเอา ดังนั้นก็แล้วแต่งบครับ

บอร์ดน่าจะได้นะ ไม่รู้เหมือนกันไม่เคยใช้ MSI

PSU ยิ่งใช้กับ 88GT ขอร้องเปลี่ยนเถอะ หรือลองใช้ดูก่อนก็ได้ เห่อๆๆ

ซิ้งเดิมๆผมเคยอัดที่ 400*9 full load อยู่ที่ 75 อ่ะ ก็ลองดูก่อนก็ได้ว่าร้อนมากมั้ย ไม่ไหวก็ค่อยซื้อที่หลัง
        ช่วยแนะนำ PSU หน่อยได้มั้ยครับ
        เท่าที่ดูมีราคาตั้งแต่ 1,950 ถึง 15000 ขนาดไหนถึงพอไหว แบบยังไม่ต้อง O/C ก็ได้ -'-

Comment

Originally posted by kowit_x2 View Post
          ช่วยแนะนำ PSU หน่อยได้มั้ยครับ
          เท่าที่ดูมีราคาตั้งแต่ 1,950 ถึง 15000 ขนาดไหนถึงพอไหว แบบยังไม่ต้อง O/C ก็ได้ -'-
          อันนี้ล่ะกันครับ Liberty 500w เพราะผมใช้อยู่ครับ อิอิ
          จะ oc ก็ไหวครับตัวนี้ ผมใช้กับ 88gt อยู่เหมือนกัน
          Last edited by Botanics; 28 Dec 2007, 22:05:10. Reason: no reason

Comment

Originally posted by MMGLower View Post
            Ram น่าจะไหวนะ

PSU ไม่รอด

ซิ้ง เดิมๆ@ 3.2 ก็ไม่รอด
            ผมใช้ 3.3GHz (E2160) ซิงค์เดิมเหลือๆ ครับ

Full ยังไม่ถึง 60 เลย ไฟแค่ 1.35 นี่ซิงค์เดิมๆ เกินจะพอครับ

Comment

Enermax 460W ก็อยู่ละครับ

ซิงค์ก็เอาดีๆหน่อยแล้วแต่ชอบ

ปล.ผมเปลี่ยนเป็นQ6600 แล้วแต่ยังไม่เปลี่ยนลายเซ็นต์

Comment

Originally posted by akiTheCrepe View Post
                ผมใช้ 3.3GHz (E2160) ซิงค์เดิมเหลือๆ ครับ

Full ยังไม่ถึง 60 เลย ไฟแค่ 1.35 นี่ซิงค์เดิมๆ เกินจะพอครับ
                ----------------------------------------------------------------------
                อย่าเอาไปเทียบกับ q6600

Comment

บอร์ดกับแรมใช้ได้แล้สครับแต่ psu กับ ซิงค์นี่ไม่รอดแน่นอนครับ psu นี่เน้นหน่อยละกันครับเพราะ Q6600 มันแดรกไฟมากๆครับแล้วก็ขี้ร้อนมากด้วยครับ

Comment

แรมตัวนี้น่าจะไปถึงครับ ปล่อย CL ให้หลวมๆ พาวเวอร์ก็ไม่น่าจะมีปัญหา ถ้ามีหัวจ่าย 8 Pins หา MX-2 มาทาซิ้งค์ ค่อยๆ ลากขึ้นไปทีละนิด แล้วเช็คอุณหภูมิไปเป็นระยะๆ

Comment

Originally posted by toon ชาวโลก View Post
                      ----------------------------------------------------------------------
                      อย่าเอาไปเทียบกับ q6600
                      ใช่ครับ อย่าเอาไปเที่ยบกัน มันคนละรุ่น ความร้อน กินไฟ ไม่เท่ากันครับ

และความร้อนที่โชว์ๆ ของQ6600 ตามโปรแกรมต่างๆ ที่ไม่ได้แยก คอร์ มันเป็นความร้อนที่กระดองครับ
                      ถ้าความร้อนของแต่ละคอ ให้ประมาณโดย +ขึ้นไปอีก 10 ครับ
                      Last edited by ooXYZoo; 31 Dec 2007, 16:42:40.

Comment

ผมไม่รู้ว่า Ram ราคาเท่าไหร่นะ สมมุติว่ามันแพงแล้วกัน แนะนำรองลดราคา ram แล้วเอาตังไปเพิ่ม PSU ดีกว่าไหม แต่ถ้า ram ไม่แำพงมาก ก็จัดไปตามนั้น แล้วไป + PSU อีกหน่อย

Comment

ขอบคุณทุกท่านครับ ได้ข้อมูลมากเลย
                          ว่าจะใช้ PSU Enermax FMA II 460
                          กับ ซิ๊ง Tuniq Tower 120

Comment

Originally posted by akiTheCrepe View Post

Q6600 กินไฟมากกว่า E2160 ครับเทียบกันไม่ได้

Comment

Working...
                            X