overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 20 of 20

Thread: [Review]ONKYO SE-90 PCI Feat. Boston BA635 ^^

OverclockZone Member VooDooXT's Avatar

Default [Review]ONKYO SE-90 PCI Feat. Boston BA635 ^^

สำหรับเพลงที่ผมได้เอามาลองกับเจ้า ONKYO ก็เป็นเพลงจาก CD / Hybrid SACD / DVD Concert /HD Movies[Rip] ซะเกือบทั้งหมดนะคับ มีเพลง MP3 เพียงไม่กี่เพลงมาดูกันดีกว่าว่าเสียงเจ้าตัวนี้ ถ้าเทียบกับ X-Fi Extreme Gamer FPS ตัวเก่าของผมจะเป็นอย่างไร ^^

เริ่มต้นจากเพลงป๊อปเบาๆ เพลงโปรดของผม Ai Mei ซึ่งร้องโดย Rainie Yang เล่นเพลงนี้บน Foobar2000 นะคับ สิ่งแรกที่แตกต่างไปจาก X-Fi เลยคือ เสียงเธอหวานขึ้นและดูมีน้ำหนักขึ้นคับ รวมกันเสียงเบสที่นุ่มนวลกว่าของทาง X-Fi เรียกว่า ฟังสบายหูกว่าแบบรู้สึกได้คับ ปล. เพลงนี้เป็นเพลง MP3 เพลงเดียว ที่ใช้ในการลองครั้งนี้คับ

หลังจากผ่านด้วยเพลงป๊อปเบาๆ ไปแล้ว มาต่อกับ 4 หนุ่ม IL DIVO วง Operatic Pop กันคับ เล่นด้วย Foobar2000 อีกเช่นกัน ต้องบอกเลยคับว่า สำหรับแผ่น 3 แผ่นของ IL DIVO นี้ เล่นเอาผมสะดุ้งเลยเหมือนกัน เพราะเสียงดีกว่าเยอะเหมือนกัน จังหวะนักร้องขึ้นเสียงถึงระดับ Tennor เสียงใสกว่า X-Fi แบบจับได้คับ เสียงกลางแน่น ฟังแล้วดีกว่า X-Fi เยอะคับ(X-Fi ฟังแล้วค่อนข้างบาดหู)

มาต่อกันด้วยแผ่น Hybrid SACD แผ่นนี้กันคับ ยืมพ่อมาลองฟัง แผ่นนี้มีชื่อว่า PHAROS : The Dynamic Voice คับ นักร้องคนนึงเป็นนักร้องป๊อป อีกคนเป็นนักร้องเสียง Tennor หลังจากการฟัง สิ่งที่ได้ก็เช่นเดียวกันที่เล่นจากแผ่นของ IL DIVO คับ ใสกว่า นุ่มนวลกว่า X-Fi ซึ่งฟังแล้วออกจะบาดหู

แนว Operatic Pop กันไปตั้ง 2 แผ่น DVD Concert ผมเลยเอา Air Supply มาลองคับ ด้วยเสียงเบสที่นุ่มลึกบวกกับเสียงของ Graham Russell ที่ทุ้มนุ่มขึ้น และเสียงของ Russell Hitchcock ที่สูง แหลม และใส ฟังเพลินทีเดียวคับ

อย่างสุดท้ายที่ผมลองในครั้งนี้คับ HD Movie 2 เรื่อง Pirate Of The Caribbean At World's End และ Transformer สำรหรับการดูหนัง Action แล้ว ONKYO สู้ X-Fi ไม่ได้คับ เสียงของ SFX นั้น ออกมาได้ไม่หนักแน่น และตื่นเต้นเหมือนที่เจ้า X-Fi ทำได้ สำหรับ HTPC แล้ว ยังไงก็คงต้องยกความดีให้ X-Fi ต่อไป

Conclusion : สำหรับ ONKYO SE-90 PCI ตัวนี้ สำหรับการฟังเพลงเบาๆ ไม่รุนแรง ผมถือว่าทำได้ดีทีเดียวคับ เสียงเบสและเสียงต่ำที่นุ่มลึก เสียงกลางที่แน่น เสียงสูงและเสียงแหลมที่ใส ฟังแล้วสบายหูกว่า X-Fi แบบรู้สึกได้คับ แต่สำหรับการดูหนัง Action แล้วด้วยเสียงที่นุ่มนวลและใสนี่เอง ที่ทำให้ SFX ออกมาค่อนข้างไม่มีเรี่ยวแรงซักเท่าไหร่ นี่เป็นการ Reveiw จริงๆจังๆ ครั้งแรกของผม มีตรงไหนตกหล่นไป ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วย ขอบคุณครับ

Banned

คริๆๆ นึกภาพตามได้เลยครับผม ^_^
    Last edited by ThePing; 28 Dec 2007 at 21:50:28.

OverclockZone Member Alexis's Avatar

แน่นอนจริงๆ ส่วนตัวผมก็ ออนบอร์ดต่อไป ไว้ จะแอบหนีไปฟังบ้านแก เจ้าไต๋

OverclockZone Member meekung123's Avatar
    แถวๆสะพานปิ่นเกล้า

เห็นภาพเลยท่าน ^^

OverclockZone Member Roat's Avatar

เดี๋ยวเสี่ยตุ้ย (camera) คงจะมาบอกแนวเสียงของ SE-200&ba635นะ เพราะรู้สึกเจ้านี้เค้่าประทับใจนะ

OverclockZone Member

Quote Originally Posted by Roat View Post
    เดี๋ยวเสี่ยตุ้ย (camera) คงจะมาบอกแนวเสียงของ SE-200&ba635นะ เพราะรู้สึกเจ้านี้เค้่าประทับใจนะ
    รอ รอ ร ^^

OverclockZone Member VooDooXT's Avatar

Quote Originally Posted by Roat View Post
    ผมฟังแต่เพลงเบาๆ สบายๆ อ่ะคับ ถ้าฟังเพลงพวก rock / hard rock / hardcore คงสู้ X-Fi ไม่ได้เหมือนกัน ^^"

OverclockZone Member camera's Avatar
    13.784893,100.613126

Quote Originally Posted by VooDooXT View Post
    ผมฟังแต่เพลงเบาๆ สบายๆ อ่ะคับ ถ้าฟังเพลงพวก rock / hard rock / hardcore คงสู้ X-Fi ไม่ได้เหมือนกัน ^^"
    เมื่อคืนลองเทียบกันเพลงต่อเพลงแล้ว เสียง 2 CH จาก 90 ว่าสะอาด สดใสดีแล้ว อยากให้ลองจาก SE 200 ดูครับ คุ้มค่าเงินที่เสียเพิ่มอีก 2 พันกว่า ทั้งเกรดอุปกรณ์ที่ดีกว่า เสียงที่ดีกว่ามากควร คุ้มค่าเงินที่จ่ายไปแน่นอนครับ

ผมก็ฟังแนวเดียวกับท่านครับ ถ้าอยากตึ๊บ ผมมีก็อก 2 เอาไว้แล้ว

OverclockZone Member kirk's Avatar

หลับตานึกภาพ อิอิ

OverclockZone Member nudragon's Avatar
    Naval&Marine Architech

นึกภาพไม่ออกครับ เงินไม่มี ฮ่าๆ

OverclockZone Member camera's Avatar
    13.784893,100.613126

Quote Originally Posted by kirk View Post
    หลับตานึกภาพ อิอิ
    จิบ เหล้า เคล้าา เสียงเพลงจาก SE-200 + C5 อ่า เคลิ้มมม ครับ

Quote Originally Posted by nudragon View Post
    นึกภาพไม่ออกครับ เงินไม่มี ฮ่าๆ
    ผมก็ งบน้อย แต่ความทะเยอทะยานสูง ครับ

OverclockZone Member ลุงอ๊อด's Avatar
    ดอนเมือง O81-31O-8322

Red face

Quote Originally Posted by camera View Post
    เมื่อคืนลองเทียบกันเพลงต่อเพลงแล้ว เสียง 2 CH จาก 90 ว่าสะอาด สดใสดีแล้ว อยากให้ลองจาก SE 200 ดูครับ คุ้มค่าเงินที่เสียเพิ่มอีก 2 พันกว่า ทั้งเกรดอุปกรณ์ที่ดีกว่า เสียงที่ดีกว่ามากควร คุ้มค่าเงินที่จ่ายไปแน่นอนครับ

ผมก็ฟังแนวเดียวกับท่านครับ ถ้าอยากตึ๊บ ผมมีก็อก 2 เอาไว้แล้ว
    มวลสารดี เนื้อนวลอิ่ม น้ำหนักได้
    Confirm จากเด็กวงเหล้า บนเตียงหัก อิอิอิอิ

OverclockZone Member Roat's Avatar

Quote Originally Posted by ลุงอ๊อด View Post
    มวลสารดี เนื้อนวลอิ่ม น้ำหนักได้
    Confirm จากเด็กวงเหล้า บนเตียงหัก อิอิอิอิ
    อะ เดี๋ยวนี้มีเกรียนมาป่วนห้อง Sound ซะแล้วหรือ กรั๊ก กรั๊ก กรั๊ก

OverclockZone Member tar's Avatar

เสียดายจังไม่ได้ไปด้วย อดเมาเลย

OverclockZone Member meekung123's Avatar
    แถวๆสะพานปิ่นเกล้า

ชัก อยากลอง ออนเคียวซะแล้วสิ - -*

OverclockZone Member ลุงอ๊อด's Avatar
    ดอนเมือง O81-31O-8322

Red face

อะ เดี๋ยวนี้มีเกรียนมาป่วนห้อง Sound ซะแล้วหรือ กรั๊ก กรั๊ก กรั๊ก
    เกรียนแตก หูเดียว เสียวทุกทิศ อิอิอิอิ

OverclockZone Member nooi's Avatar

ไว้รอท่านตุ้ยเบื่อแล้วคงจะได้มีบุญเป็นเจ้าของได้ฟังกะเขาบ้าง

OverclockZone Member Pat_CSSU's Avatar

ผมมีแค่ Boston BA635 อีกนานแหละถึงจะมี ONKYO กับเค้าบ้าง

Quote Originally Posted by nooi View Post
    ไว้รอท่านตุ้ยเบื่อแล้วคงจะได้มีบุญเป็นเจ้าของได้ฟังกะเขาบ้าง
    ดูท่าคงรออีกนานนะพี่หน่อย

OverclockZone Member

ดูท่าคงรออีกนานนะพี่หน่อย
    สู้รอ c5 น่าจะเร็วก่าไหม ^^

Bookmarks

Bookmarks